Mười mẹo tâm lý bạn có thể sử dụng để gây ảnh hưởng của bạn lên người khác

Pan

Active Member
1,613
5,723
Trước khi đọc bài viết này, hãy lưu ý những phương pháp dưới đây không phải một loại ma thuật hay bùa chú giúp bạn khiến cho người khác quý mến mình hoặc làm những điều mình muốn. Đây chỉ là những mẹo về tâm lý rất hữu ích để giao tiếp và mở rộng mối quan hệ của mình. Cùng xem nhé.

1/ Nhờ vả người khác

Mẹo: Nhờ một người nào đó làm giúp bạn một việc, mẹo này còn được biết đến với tên Hiệu ứng Benjamin Franklin mà mình đã đăng trước đây, vì vậy ở mẹo này mình sẽ không nói nhiều đến nó nữa.( Đọc thêm về Hiệu ứng Benjamin Franklin)

2/ Đưa ra yêu cầu thật cao

Mẹo: Đưa ra một yêu cầu cao hơn so với điều bạn muốn và sau đó điều chỉnh lại yêu cầu đó.

Hãy bắt đầu bằng cách đưa ra một yêu cầu nào đó thực sự lố bịch cho một người nào đó, một yêu cầu với khả năng cao là họ sẽ từ chối. Sau đó, bạn lại đề cập đến nó một lần nữa với một yêu cầu thực tế hơn - điều mà bạn thực sự muốn ngay từ đầu. Cách này nghe có vẻ không hợp lý cho lắm, nhưng ý tưởng đằng sau đó là người đó có cảm giác tội lỗi khi từ chối yêu cầu đầu tiên của bạn, mặc dù là nó thật lố bịch, nhưng, khi bạn yêu cầu một điều gì đó hợp lý hơn họ sẽ cảm thấy họ có nghĩa vụ phải giúp bạn. Mẹo này đã được thử nghiệm bởi các nhà khoa học, và họ nhận thấy rằng nó hoạt động rất tốt.

3/ Dùng tên

Mẹo: Hãy xưng hô bằng tên khi giao tiếp với người mới quen.

Dale Carnegie, tác giả cuốn How to Win Friends and Influence People, tin rằng việc gọi tên của một ai đó vô cùng quan trọng. Anh nói rằng tên của một người là âm thanh ngọt ngào nhất trong bất kỳ ngôn ngữ nào đối người đó. Tên là phần cốt lõi của bản sắc của chúng ta, vì vậy việc nghe thấy tên mình xác nhận sự tồn tại của ta, điều này làm cho chúng ta có cái nhìn tích cực đối với người gọi tên mình.

4/ Nịnh nọt

Mẹo: Việc nịnh hót sẽ giúp bạn nhiều hơn bạn tưởng tượng.

Có thể bạn sẽ không thích điều này nếu như bạn chỉ nghe về nó, nhưng nó là cần thiết và hữu ích. Ta biết rằng, những lời nịnh nọt là những lời nói không chân thành. Nhưng các nhà nghiên cứu đã tìm thấy một vài điều quan trọng cần lưu ý đối với việc nịnh hót này.

Các nhà nghiên cứu nhận thấy rằng mọi người đều có khuynh hướng cân bằng nhận thức, có nghĩa là ta luôn cố gắng giữ suy nghĩ và cảm xúc hoạt động tương tự nhau. Vì vậy, nếu như bạn nịnh những người có lòng tự trọng cao, họ sẽ xem đó là sự chân thành, họ sẽ thích bạn hơn, bởi vì bạn đang xác nhận cách nhìn của họ đối với bản thân họ. Còn đối với những người có lòng tự trọng khác, thì việc nịnh nọt này sẽ trở nên phản tác dụng, bởi vì bạn đang can thiệp vào cách mà họ nhìn nhận chính mình.

5/ Bắt chước

Mẹo: Làm theo những hành vi của người khác.

Việc này giống như bạn nhại lời nói của người khác vậy. Nhưng thay vì làm người khác khó chịu, việc bắt chước hành vi của người khác khiến bạn được quý mến hơn. Những người với kỹ năng này tương tự như tắc kè hoa vậy, họ hòa nhập vào môi trường sống của mình bằng cách bắt chước hành vi, cách diễn đạt, và thậm chí là giọng nói. Đây là cách tuyệt vời để người khác thích bạn hơn, nhưng phải sử dụng một cách có ý thức, chỉ bắt chước người khác chứ không phải biến bạn thành người khác. Một điều thú vị nữa từ mẹo này chính là những người mà bạn bắt chước có xu hướng dễ chịu và có thiện cảm hơn đối với những người khác, không chỉ riêng bạn.

6/ Tận dụng sự mệt mỏi

Mẹo: Nhờ sự giúp đỡ của người nào đó khi họ đang mệt mỏi

Khi ai đó mệt mỏi, họ sẽ dễ bị tổn thương trước mọi thứ. Cảm thấy mệt mỏi không chỉ ảnh hưởng riêng cơ thể của họ, mà cũng đồng thời ảnh hưởng về mặt tâm lý. Khi bạn yêu cầu một người nào đó đang mệt mỏi, bạn sẽ có thể không nhận được phản hồi rõ ràng từ họ, nhưng có thể là "Tôi sẽ làm điều đó vào ngày mai" bởi vì họ không muốn giải quyết việc đó ngay lúc này. Ngày hôm sau, họ có thể thực hiện nó bởi vì mọi người thường có xu hướng giữ lời nói của mình; đây là tâm lý tự nhiên của con người, muốn làm theo với những gì ta nói rằng ta sẽ làm.

7/ Đề nghị điều họ không thể từ chối

Mẹo: Bắt đầu với một đề nghị người khác không thể từ chối và sau đó nâng cao yêu cầu của mình.

cant refuse.JPG
Đây là mẹo ngược lại của cách thứ 2. Thay vì bắt đầu với một yêu cầu cao, hãy bắt đầu với một yêu cầu dễ thực hiện. Một điều mà người khác cam kết sẽ giúp bạn, lúc đó họ sẽ có nhiều khả năng đồng ý với một yêu cầu cao hơn. Các nhà khoa học đã thử nghiệm hiện tượng này qua một chiến dịch tiếp thị.

Họ bắt đầu bằng cách kêu gọi mọi người ủng hộ rừng mưa nhiệt đới và môi trường - đó là một yêu cầu khá đơn giản. Sau đó, họ nhận thấy rằng một khi họ đã nhận được sự đồng hỗ trợ từ người khác, họ dễ dàng thuyết phục khách hàng mua những sản phẩm để hỗ trợ rừng mưa nhiệt đới và những thứ khác nữa. Tuy nhiên, đừng bắt đầu với một yêu cầu và ngay lập tức tấn công họ với một yêu cầu khác. Các nhà tâm lý học nhận thấy sẽ hiệu quả hơn nhiều nếu bạn đợi một hoặc hai ngày để đưa ra yêu cầu thứ hai.

8/ Giữ im lặng

Mẹo: Đừng sửa lưng người khác khi họ nói sai điều gì đó

Carnegie cũng nói rằng khi nói với ai đó là họ sai là không cần thiết và điều này khiến họ khó chịu với bạn, bởi vì nó động chạm đến cái tôi của họ. Có một cách để thể hiện sự bất đồng ý kiến và chuyển nó thành một cuộc trò chuyện lịch sự mà không cần nói với người đó là họ sai; được gọi là Ransberger Pivot, được phát minh bởi Ray Ransberger và Marshall Fritz. Ý tưởng khá là đơn giản: thay vì tranh cãi với họ, hãy lắng nghe những gì họ nói, và sau đó tìm cách để hiểu tại sao họ lại cảm thấy như vậy. Sau đó, bạn giải thích về vấn đề đó, và nói về nó trên quan điểm cá nhân của bạn. Điều này làm cho họ lắng nghe những gì bạn nói, và cho phép bạn chỉnh sửa họ mà không để họ mất mặt.

9/ Lặp lại lời người khác

Mẹo: Diễn giải lời nói của người khác và lặp lại câu họ vừa nói.

Một trong những cách tích cực nhất để người khác quý mến bạn là để cho họ thấy rằng bạn thực sự hiểu họ cảm thấy thế nào, bạn thực sự đồng cảm với họ. Một trong những cách hiệu quả nhất để làm điều này là bằng cách diễn tả những gì họ nói và lặp lại nó với họ, còn được gọi là lắng nghe phản xạ. Các nghiên cứu đã chỉ ra rằng khi các nhà trị liệu đã sử dụng phương pháp lắng nghe phản xạ, người ta có thể tiết lộ nhiều cảm xúc hơn và có mối quan hệ điều trị tốt với bác sĩ trị liệu.

Điều này có thể dễ dàng để áp dụng với bạn bè của bạn. Nếu bạn lắng nghe những gì họ nói, và diễn đạt lại nó như là một câu hỏi để khẳng định bạn hiểu nó, họ sẽ thoải mái hơn khi nói chuyện với bạn. Họ cũng sẽ đối tốt với bạn và có thể sẽ lắng nghe những gì bạn phải nói nhiều hơn, bởi vì bạn cho họ thấy rằng bạn quan tâm đến họ.

10/ Gật đầu

Mẹo: Hãy gật đầu khi bạn nói chuyện, đặc biệt là khi bạn đề nghị ai đó giúp mình.

Các nhà khoa học đã phát hiện ra rằng khi người ta gật đầu trong khi lắng nghe một điều gì đó, có nhiều khả năng họ sẽ đồng ý với nó. Các nhà khoa học còn phát hiện ra rằng khi ai đó gật đầu nhiều trước mặt người khác, thì họ cũng sẽ làm như vậy một cách tự nhiên. Điều này là dễ hiểu vì con người được biết đến với những hành vi bắt chước, đặc biệt là đối với những điều có ý nghĩa tích cực. Vì vậy, nếu bạn muốn có thêm sự thuyết phục, hãy gật đầu thường xuyên trong suốt cuộc trò chuyện. Người mà bạn đang nói chuyện sẽ thấy khó chịu nếu họ không gật đầu theo, và họ sẽ cảm thấy dễ chịu với những gì bạn đang nói, mà họ thậm chí không hề biết điều đó.

Hy vọng bài viết giúp ích, happy trading.

Nguồn: ListsVerse

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
Tôi không đồng tình với vài mẹo này của bác nhé bác Pan. Đây là tricks nhiều hơn và là giải pháp tình thế...Không bền với những mối quan hệ mình muốn hướng đến lâu dài nhé . Thân

Tôi không đồng tình với vài mẹo này của bác nhé bác Pan. Đây là tricks nhiều hơn và là giải pháp tình thế...Không bền với những mối quan hệ mình muốn hướng đến lâu dài nhé . Thân
Mọi mối quan hệ, dù có lâu dài hay không, thì luôn cần một khởi đầu tốt. Với một khởi đầu tốt thì mọi chuyện về sau sẽ dễ dàng hơn và đối với các mối quan hệ lâu dài thì tất nhiên cứ áp dụng những điều trên trong mối quan hệ là không tốt. Nhấn mạnh lại một lần nữa là những mẹo trên thường dùng để gây ấn tượng trong lần gặp đầu tiên, để người khác có thiện cảm với mình hơn.

Mình thấy nó giống các kỹ năng giao tiếp của nhân viên đa cấp vậy.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên