[Newbie] Mua hay Bán? Bán hay Mua

BIBO

Active Member
734
892
Vì cặp tiền có 2 thằng, bác mua thằng này là bán thằng kia

Mua và Bán
1.Bác mua điện thoại để xài lâu dài -> Sử dụng
=> Bác mua để xài/giữ, khi nào nó hư hay bác muốn đổi mới, bác bán khi được giá
2.Bác mua tiền khi giá nó thấp và bán khi giá nó cao để kiếm lời -> Đầu tư
=> Bác mua với ý định để bán => Sau khi bác mua, bác trở thành người bán

2 khác với 1, vì bác cần bán, cần thoát khỏi thị trường, khi bác thoát bác sẽ dùng stop order mà stop order sẽ bị trượt giá.
Thường bác vào thị trường với market order, ngay lập tức. Còn Limit order thì nó ngồi chờ giá đụng.
1 là market order sẽ chạm limit hoặc 2 là stop order.

=> Limit cầu, market và stop cung.

Thị trường chạy được cần người bán, hay stop và market order vì nó cung cấp liquidity cho limit order.

Giả sử bác có 500 triệu USD, bác sử dụng lệnh nào để vào? Limit ngồi chờ hay vào bằng market order để bị trượt.
Nếu trượt giá, gọi là slippage, thì bác sẽ bị lỗ. Mấy tay to dùng limit.
Làm sao bác có thể tạo liquidity đủ để vào thị trường? Mấy tay to làm giá hoặc stop hunt.

Khi người bán nhiều hơn mua, có 2 trường hợp
1.Bán lấy lời, khi được giá, limit order bị hit
2.Lỗ phải bán tháo ngay lập tức, market order (bằng tay) hay stoploss bị hit

1 sẽ làm thị trường dừng vì nó sẽ hút liquidity

2 sẽ làm thị trường chạy nhanh, và nó có thể tạo hiệu ứng duy chuyền.
VD: Khi bán với số lượng lớn, thị trường sẽ chạy nhanh, người khác thấy vậy sẽ nhảy vào thoát hay stoploss bị chạm hay nhảy vào mua với market order, rồi người khác nữa.

Nếu không có limit order chặn lại thì nó cứ chạy cho đến khi nào đủ limit order hút hết liquidity đó. Limit order giống như hòn đá tảng cản lại. Stop hay market order giống như hòn đang lăn xuống núi tuyết.
VD: Flash Crash

Break out -> Nhiều người thoát khỏi
Trend -> Nhiều người mua

VD: NZDJPY
JPY bị NZD limit order cản lại, sau đó thì JPY thoát khỏi thị trường, NZD không thật sự mua vào nên giá điều chỉnh chạy về,

Liquidity shift, thị trường đồng bộ, NZD bắt đầu mua

JPY exit, thị trường break out, nhưng NZD lại không hút lấy.

NZDJPY bật về

[ Rule 1 Never trust the first price ]

Khi giá cao hơn hay thấp hơn giá trị. Vì người mua ít/nhiều hơn người bán

Giá và Giá trị
Giá là bác trả và giá trị là bác nhận
A.Thằng 20 tuổi lấy vợ 20 tuổi và B.bác 40 tuổi lấy vợ 20 tuổi => Vợ trong trường hợp A hay B giá trị hơn so với người chồng?

Khi giá tăng cao hơn giá trị
-Khi mới Iphone về VN mình, giá sẽ bị đẩy lên cực cao, 30 triệu. Trong khi iphone về VN hàng loạt giá khoảng từ 16->20 triệu.
Khi giá bị giảm thấp hơn giá trị
-Khi hàng bị bán giảm giá

Thị trường Forex thì chúng ta không thể biết giá trị thật của các đồng tiền, chúng ta chỉ có thể biết được giá trị tương đối khi so sánh các cặp tiền của 1 đồng tiền lại với nhau.

Khi nào giá chạy nhanh hơn giá trị và giá trị chạy nhanh hơn giá?
Tạo sao thị trường có tính chất mean reversion?
Tạo sao thị trường lai tạo sóng?

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
1 trong những cách tay to dùng thằng này để điều khiển thằng kia, hay gọi bằng bẫy giá cho dễ nhớ

Mấy bác thắc mắc cứ hỏi nhé. Mình không cắn đâu.

Mấy bác vô tradingview.com, nhập đại thằng nào bác muốn xem.
Xong rồi nhấn vào Compare, nhập thằng mấy bác muốn so sánh.

Bạn cho hỏi sao trên PM của bạn thấy Aud toàn mua, JPY thì thấy đa số bán vậy đáng lẽ ra nó phải up tương đối mạnh chứ sao lại tụt mạnh thế?

Mình nghĩ bác biết chứ.
Vì nó mua để bán. Nó làm giá. Nó săn liquidity. Hoặc hunt stop.
3 thời điểm khác nhau. Giá đều bị đẩy lên, xong absorb, rồi bị đẩy về bằng hoặc thấp hơn giá ban đầu.

Mình nghĩ bác biết chứ.
Vì nó mua để bán. Nó làm giá. Nó săn liquidity. Hoặc hunt stop.
3 thời điểm khác nhau. Giá đều bị đẩy lên, xong absorb, rồi bị đẩy về bằng hoặc thấp hơn giá ban đầu.
View attachment 6340

View attachment 6341

View attachment 6342
minh đang quan tâm là vd mình biết vùng giá có khả năng stophunt, muốn confirm lại bằng pm của bạn ngoài candle thì dùng như thế nào? Vì mình thấy trường hợp audjpy phần mềm cho thấy aud mua và jpy bán.

Vì mình thấy trường hợp audjpy phần mềm cho thấy aud mua và jpy bán.

Bác có $200 triệu AUD cần bán, nhưng không có người mua. Bác buộc phải đẩy giá lên tìm người mua. Bác lỗ 1 chút. Nhưng khi giá về lại chỗ cũ, bác hoàn vốn. Và giờ $200 triệu AUD của bác giờ có lời khi giá chạy xuống lại.

Tool của mình giúp bác tìm vùng mua và bác thật/giả. Nếu giả, khi giá trở về, mình bán nếu thị trường giả mua và ngược lại.
Nếu thị trường mua thật, 1 là nó đứng hình/hold ở trên cao, thì lúc đó ta mua.
Nếu nó trở về nạp đạn, 1. ta có thể scalp hay 2.build position chơi lâu dài.

Never trust the first price. Trade price reaction, not the action itself.

muốn confirm lại bằng pm của bạn ngoài candle thì dùng như thế nào
Bác vào thread "Nhận kèm newbie" của mình, tải về cái thứ 2 (cái 1 hết hạn). dùng 2 lines chọn vùng để phân tích.
Vùng chọn là Swing low to high. Vì khi tay to hoạt động, giá thường sẽ lên nhanh, mạnh và đẹp.
Bác có thể dùng Zigzag để giúp tìm Low to High. Đỉnh thường là pin bar, doji nơi mà liquidity bị absorb.

Bác có $200 triệu AUD cần bán, nhưng không có người mua. Bác buộc phải đẩy giá lên tìm người mua. Bác lỗ 1 chút. Nhưng khi giá về lại chỗ cũ, bác hoàn vốn. Và giờ $200 triệu AUD của bác giờ có lời khi giá chạy xuống lại.

Tool của mình giúp bác tìm vùng mua và bác thật/giả. Nếu giả, khi giá trở về, mình bán nếu thị trường giả mua và ngược lại.
Nếu thị trường mua thật, 1 là nó đứng hình/hold ở trên cao, thì lúc đó ta mua.
Nếu nó trở về nạp đạn, 1. ta có thể scalp hay 2.build position chơi lâu dài.

Never trust the first price. Trade price reaction, not the action itself.

Bác vào thread "Nhận kèm newbie" của mình, tải về cái thứ 2 (cái 1 hết hạn). dùng 2 lines chọn vùng để phân tích.
Vùng chọn là Swing low to high. Vì khi tay to hoạt động, giá thường sẽ lên nhanh, mạnh và đẹp.
Bác có thể dùng Zigzag để giúp tìm Low to High. Đỉnh thường là pin bar, doji nơi mà liquidity bị absorb.
Ui trời, vùng stophunt mà dùng zigzag thì lạ quá. Mấy cái confirm bằng nến thì mình vẫn sài rồi..

vùng stophunt mà dùng zigzag thì lạ quá
Dùng Zigzag là nếu newbie có đọc thì sử dụng, tìm xem nguyên cả cái trend/xu hướng có thiệt hay giả.

Còn bác thì không cần rồi, kéo cái vùng gần nhất xem stop hunt là được rồi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên