Nguyên tắc số 1 - Chia sẻ cho Trader mới bắt đầu Trading

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,164
153,348
Ai cũng có cái lúc gọi là "bắt đầu", gọi là "lần đầu tiên", nhìn chung, đã được lần đầu tiên rồi thì mấy lần sau đều dễ (ý mình nói về Trading, hi vọng các cha nội không suy diễn ra ý khác kẻo lại suy thận). Trong cái thời điểm bắt đầu đó, điều cần thiết luôn là giữ mọi thứ thật đơn giản, đơn giản nhất có thể. Sự đơn giản này giúp anh em không bị tẩu hỏa nhập ma. Vì vậy, mình tự nghĩ ra nguyên tắc gọi là Nguyên tắc số 1 để cùng chia sẻ với các anh em mới bước vào công việc Trading.

1. Một phương pháp giao dịch

Đầu tiên, anh em hãy chọn cho mình 1 phương pháp hoặc hệ thống giao dịch để đem đi áp dụng vào Trading. Đó có thể là Ichimoku, là Harmonic, là sóng Elliott, là Pin Bar, là Đi theo xu hướng hoặc là 1 hệ thống tổng hợp các Indicator...đều được. Hãy chọn 1 quyển sách, 1 tài liệu chi tiết về phương pháp và áp dụng nó vào thật triệt để, theo dõi thật sát sao, ghi chú lại những điều cần ghi nhớ, cần học hỏi, cần rút ra.

Lưu ý phải trade 1 hệ thống này ít nhất 100 lần thì may ra mới có tiến bộ được.

2. Một loại sản phẩm trade

Lỗi mà anh em trader mới trade rất dễ mắc, đó là thích some tùm lum (threesome, foursome...các loại) (nói cho dễ hiểu cho các chị nữ thì chữ some này có nghĩa là muốn "đánh" lung tung cặp 1 lần). Điều này rất mệt vì phải quan sát nhiều thị trường cùng lúc, vốn rất khó cho newbie trader. Vì vậy, anh em nên chọn 1 và chỉ 1 sản phẩm để trade thôi. Người mới thì nên bắt đầu với EURUSD vì cặp này khá phổ biến, tin tức dễ tìm. Hoặc GBPUSD cũng được. Nhẹ nhàng hơn thì USDJPY.

Việc chọn duy nhất 1 sản phẩm để trade còn giúp anh em học được "thói quen" của sản phẩm này, xem nó hay thích kiểu nào thì mình chiều nó kiểu ấy dễ dàng hơn.

3. Một khung thời gian nhất định

Anh em mới trade thường hay rất buồn tay. Mở chart daily không thấy signal thì bấm sang H4, rồi xuống H1, rồi M15, rồi vã quá thì xúc luôn M1, rất chi là tạp nham. Anh em nên chọn 1 khung thời gian cố định để quan sát và trade thôi, nhằm giúp nhớ chart và dễ quan sát thói quen của giá hơn.

Newbie cũng nên chọn các chart lớn lớn tý như H1, H4 trở lên để có thể từ từ phân tích thị trường cũng kịp. Chứ các chart ngắn như M5 hay M15 thì tốc độ PTKT phải nhanh hơn và dễ dẫn đến áp lực cho anh em.

4. Một phiên nhất định

Nếu anh em định tập làm day trader (Trader đánh trong ngày) thì nên chọn 1 phiên nhất định nào đó mà trade. Thích sóng nhỏ thì phiên Á, sóng vừa thì đầu phiên Âu, còn sóng to thì đầu phiên Mỹ (vì nó là thời điểm trùng phiên Âu - Mỹ). Nếu mới "bơi" vào biển Trading thì trade đầu Âu cũng được (vì thực ra Á đôi khi ... buồn quá)

Trên đây là mấy lời chia sẻ nhỏ của mình dành cho anh em newbie trader. Các anh em lâu năm nào có lời khuyên thêm thì xin đóng góp giúp các đồng nghiệp trẻ của chúng ta luôn đi.

Riêng mình thì khuyên thêm 1 tý nữa là luôn luôn 1 vợ 1 chồng (tránh HIV), 1 "rau", bia uống 1 két, rượu thì 1 lít, tháng kiếm 1k usd....các quy tắc số 1 luôn luôn đúng nhé anh em

Happy trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Nhớ lại hồi mới học, cứ mở M5 vs M15 tìm signal rồi phang tới bến. Có khi tới nửa đêm chưa thoát được lệnh. Gồng, rồi lại gồng. Cuối cùng cũng cháy. Ôi cái cuộc đời :D

Chia sẻ với các bạn khi mới bắt đầu trading:

1. Học qua để có hiểu biết cơ bản về thị trường ngoại hối và phân tích kỹ thuật. Tìm hiểu trên forum hoặc babypips.com
2. Tìm cho mình một hệ thống giao dịch tin cậy: Price Action, Moving Everage, Harmonic, Ichimoku....Có thể tham khảo các hệ thống ở forum này hoặc trên forexfactory.com
3. Kiên trì đi theo hệ thống giao dịch của mình cho đến cùng, không tìm hiểu lung tung các system khác. Cốt lõi vấn đề ở đây là: Tất cả system đều giống nhau, khi bạn hiểu được 1 system, bạn sẽ hiểu được tất cả các system khác. Vậy nên chỉ tập trung duy nhất vào 1 system của mình.
4. Quan điểm của mình là 100 lệnh với 1 system là quá ít. Với một Day trader, trung bình 1 ngày vào khoảng 3 hoặc 4 lệnh. 100 lệnh tương đương khoảng 1 tháng là quá ít để bạn có thể hiểu được system đang sử dụng. Tìm một hệ thống tin cậy, dành thời gian nghiên cứu là tìm hiểu trung bình khoảng 4 năm trở lên, chắc chắn bạn sẽ thành tựu. Vì sao lại mất thời gian dài đến vậy? Đơn giản, vì đó là khoảng thời gian cần thiết để bạn có thể làm chủ được system, cả tâm lý giao dịch và phương pháp quản lý vốn. (Trong trường hợp có người hướng dẫn thời gian có thể ngắn hơn)
5. Tránh các cuộc thi forex tại các sàn, tất cả chỉ làm phá hoại tâm lý giao dịch và quản lý vốn của bạn.

Trên đây là chia sẻ từ kinh nghiệm của mình, mong rằng sẽ có nhiều ý kiến đóng góp thêm từ các bạn.
Chúc cả nhà giao dịch thành công

Em biết đến khái niệm forex từ năm ngoái ở trang mmo4me.
cho đến tháng 6 năm nay mới bắt đầu bắt tay vào nghiên cứu, đầu tiên là đọc lại các bài hướng dẫn có lượng view cao ở mmo4me, tìm các tài liệu dc chia sẻ...

Em bắt đầu mua sách về đọc, có vài quyển như forex 101, thị trường ngoại hối...vừa đọc đồng thời vẫn tìm kiếm các bài chia sẻ trên các trang web để học hỏi, bắt đầu là forexfactory, xong đến vangsaigon, cuối cùng em dừng chân lại ở TraderViet :)) thực tế là em đã có 1 lượng kiến thức nhất định về thị trường khi được tiếp xúc với kho tài liệu ở diễn đàn mình. Sau 2 tháng chỉ đọc vào đọc, em bắt đầu lập 1 tài khoản demo để thử trade, để thử để tìm ra system của mình, em dừng lại vs Ichimoku, bollinger band, MACD và CCI nữa, tất nhiên ko thể thiếu các mức kháng cự, hỗ trợ và trend.

Hồi mới bắt đầu em cũng hay coi chart M5 và H1 vì nó chuyển động nhanh và nhìn rất chi là kích thích, nhưng sau 1 lần nói chuyện với thầy dạy kinh tế lượng, em bắt đầu chuyển sang nhìn chart H1 H4 và Daily trở lên, lý do là tốc độ vừa phải để mình có thể kiểm soát được. Cũng có lần em thử trade XAU khi tin vừa ra, nhưng nhìn thấy nó chạy điên điên quá, từ đấy cũng cạch mặt luôn. kinh nghiệm rút ra là cứ H4 trở lên, ko vào lệnh khi tin ra, vì đánh theo tin đau tim lắm :D:D , cũng chỉ nên chọn vài cặp tiền để theo dõi. Nhận thấy từ khi biết đến forex em thấy mình biết nhiều hơn, đọc nhiều hơn, buồn vui cũng có, mà đau tim cũng thường xuyên.

Từ đầu tháng 10 em đã trade bằng tk cent 100$, áp dụng mọi thứ gần giống trade demo trừ tâm lý và kỷ luật, vậy là sau 2 tuần đã bay ngay 50% tk :oops::oops: cũng dc 2 tuần r em chưa trade lại. Lúc lỗ đến 30% em đã thấy buồn thối ruột, nhưng giờ thì đỡ r. Không biết bao giờ mới thoát sideway và raise up đây :D

cho đến tháng 6 năm nay mới bắt đầu bắt tay vào nghiên cứu, đầu tiên là đọc lại các bài hướng dẫn có lượng view cao ở mmo4me, tìm các tài liệu dc chia sẻ...

Em bắt đầu mua sách về đọc, có vài quyển như forex 101, thị trường ngoại hối...vừa đọc đồng thời vẫn tìm kiếm các bài chia sẻ trên các trang web để học hỏi, bắt đầu là forexfactory, xong đến vangsaigon, cuối cùng em dừng chân lại ở TraderViet :)) thực tế là em đã có 1 lượng kiến thức nhất định về thị trường khi được tiếp xúc với kho tài liệu ở diễn đàn mình. Sau 2 tháng chỉ đọc vào đọc, em bắt đầu lập 1 tài khoản demo để thử trade, để thử để tìm ra system của mình, em dừng lại vs Ichimoku, bollinger band, MACD và CCI nữa, tất nhiên ko thể thiếu các mức kháng cự, hỗ trợ và trend.

Hồi mới bắt đầu em cũng hay coi chart M5 và H1 vì nó chuyển động nhanh và nhìn rất chi là kích thích, nhưng sau 1 lần nói chuyện với thầy dạy kinh tế lượng, em bắt đầu chuyển sang nhìn chart H1 H4 và Daily trở lên, lý do là tốc độ vừa phải để mình có thể kiểm soát được. Cũng có lần em thử trade XAU khi tin vừa ra, nhưng nhìn thấy nó chạy điên điên quá, từ đấy cũng cạch mặt luôn. kinh nghiệm rút ra là cứ H4 trở lên, ko vào lệnh khi tin ra, vì đánh theo tin đau tim lắm :D:D , cũng chỉ nên chọn vài cặp tiền để theo dõi. Nhận thấy từ khi biết đến forex em thấy mình biết nhiều hơn, đọc nhiều hơn, buồn vui cũng có, mà đau tim cũng thường xuyên.

Từ đầu tháng 10 em đã trade bằng tk cent 100$, áp dụng mọi thứ gần giống trade demo trừ tâm lý và kỷ luật, vậy là sau 2 tuần đã bay ngay 50% tk :oops::oops: cũng dc 2 tuần r em chưa trade lại. Lúc lỗ đến 30% em đã thấy buồn thối ruột, nhưng giờ thì đỡ r. Không biết bao giờ mới thoát sideway và raise up đây :D

Mình nghĩ quan trọng là bạn đã biết mình không tuân thủ cái gì rồi, thì cứ theo đó mà sửa dần thôi (y) Trader mới mà không cháy là may rồi =))

Kiếm 1 thầy xịn chuyên dạy 1 kèm 1, rồi nhờ ổng chỉ cho 1 chiêu kiếm 1 con vợ tỷ phú, kêu nó cấp cho 100k usd vốn đầu tư, mỗi ngày vào TraderViet ít nhất 1 lần, like ít nhất 1 cái, cố duy trì được 1 năm thì có lẽ sẽ thành 1 kỳ tài.

Kiếm 1 thầy xịn chuyên dạy 1 kèm 1, rồi nhờ ổng chỉ cho 1 chiêu kiếm 1 con vợ tỷ phú, kêu nó cấp cho 100k usd vốn đầu tư, mỗi ngày vào TraderViet ít nhất 1 lần, like ít nhất 1 cái, cố duy trì được 1 năm thì có lẽ sẽ thành 1 kỳ tài.
Không Like TraderViet thì không thành Trader được đâu

Mở tài khoản 100u rất chính xác. Chứ mở 1k thì mất 500u rồi. Thốn

Mở tài khoản 100u rất chính xác. Chứ mở 1k thì mất 500u rồi. Thốn
Em vẫn đang là sinh viên mà, đâu có nhiều tiền thế admin :D. Thấy những người đi trước chia sẻ cũng nhiều, nên mục tiêu em đặt ra cũng chỉ là tích lũy thêm kinh nghiệm và trụ được lại với thị trường chứ chưa mong có lãi, nên cũng xác định sẵn tư tưởng rồi. :(:(

Mình nghĩ các nguyên tắc trên không đúng.

Mình có ý khác.

Forex là viết tắt của Foreign exchange market = thị trường trao đổi ngoại tệ. (Nghĩa gốc)
Dĩ nhiên là nó bao gồm cả mua và bán.
Những bên tham gia chính là ngân hàng, thật ra là các inter-bank dealer. Mình không nghĩ tụi nó được trả lương hàng triệu đô mỗi năm mà sử dụng các indicator gì đó đâu.

Mình muốn viết ra mà lười vãi, cũng chuẩn bị ngủ rồi.

Tốt nhất các bạn vô đây đọc kỹ:
https://en.wikipedia.org/wiki/Foreign_exchange_market
Không hiểu chỗ nào cứ google thôi.

Mình nghĩ các nguyên tắc trên không đúng.

Mình có ý khác.

Forex là viết tắt của Foreign exchange market = thị trường trao đổi ngoại tệ. (Nghĩa gốc)
Dĩ nhiên là nó bao gồm cả mua và bán.
Những bên tham gia chính là ngân hàng, thật ra là các inter-bank dealer. Mình không nghĩ tụi nó được trả lương hàng triệu đô mỗi năm mà sử dụng các indicator gì đó đâu.

Mình muốn viết ra mà lười vãi, cũng chuẩn bị ngủ rồi.

Tốt nhất các bạn vô đây đọc kỹ:
https://en.wikipedia.org/wiki/Foreign_exchange_market
Không hiểu chỗ nào cứ google thôi.
hehe, hầu hết mọi người ở TraderViet đều là cái thằng xanh lá cây cuối cùng ý bác. mấy big boy là ở tầm lớp khác rồi :D

Có vài điều muốn chia sẻ với em như sau:
1. Bản thân hệ thống ichimoku đã là môt system hoàn chỉnh, em không nên thêm hoặc bớt indicator gì vào đây nữa khi em chưa có kinh nghiệm, việc sử dụng nhiều indicator đôi khi còn làm em bối rối thêm trước khi vào lệnh. Nếu cần anh có thể minh họa cho em thấy chỉ cần một đường trung bình nhưng cho tín hiệu bằng 3 indicator khác nhau kết hợp lại.
Bản chất của trường phái TA là dựa vào giá, indicator được viết ra có mục đích giúp chúng ta đọc hành động giá dễ dàng hơn nhưng cuối cùng chúng ta vẫn phải quay về với giá.Vì vậy nếu em sử dụng indicator để vào lệnh thì tốt nhất nên để ý hành động giá tại lúc đó luôn, điều này sẽ tốt với em về lâu về dài.
2. Nên xác định rõ mình sẽ trở thành trader kiểu gì: Scalping, Day trader hay Swing trader. Quan điểm của anh thì kiểu gì cũng được, miễn sao em thấy thoải mái là ok. Nếu là Day Trader, ban đầu nên tập trung trade tại H1 và luôn tránh vào lệnh trước khi có tin quan trọng. Nếu là Swing trader, ban đầu lên tập trung vào khung Daily. Khi em có kinh nghiệm nhiều hơn thì có thể chuyển xuống các khung thời gian bé hơn.
3. Rất ủng hộ việc em bắt đầu trade live với tài khoản nhỏ, vì nó khác hẳn với demo và cho em tiếp xúc ngay với thực tế khắc nghiệt (dĩ nhiên là sẽ có nhiều bài học đáng giá hơn :D). Với những gì em nói ở trên cho thấy em đã vào lệnh overtrade hoặc mức độ rủi ro với mỗi lệnh là khá lớn. Nên dừng lại, nghỉ ngơi vài ngày, sau đó với mỗi lệnh vào chỉ lên rủi ro ở mức 1% hoặc 2% tài khoản. Luôn phải đặt SL vì đó là thói quen tốt. Tất cả những gì em cần làm bây giờ là hạn chế rủi ro ở mức thấp nhất, tồn tại được với thị trường trước khi có thể nghĩ đến bước xa hơn.
4. Có 1 điểm hạn chế rất lớn ở đây là: ngay với cả system Ichimoku em đang sử dụng, nếu em xác định gắn bó với nó thì em cũng sẽ rất vất vả để có thể đi đến đích. Lý do là tất cả những gì em biết cũng chỉ là lý thuyết, thực chiến thì không có ai bày cho cách đánh hoặc chia sẻ để học hỏi (cách vào lệnh, vì sao lại thế, ý nghĩa thât sự đằng sau đó). Theo những gì anh biết thì ở VN chưa có ai chia sẻ hệ thống này một cách đầy đủ và bài bản, có chăng cũng chỉ là tạp nham hoặc giấu nghề (hehe, bản chất của người Á Châu mình luôn là vậy). Vì vậy em sẽ phải tự lọ mọ nên cũng phải xác định tâm lý đấy.

Cuối cùng: Nếu thật sự có lòng đam mê và sự kiên nhẫn, há gì không thành công chứ ;)

:)) em cảm ơn anh đã giúp em đ
Có vài điều muốn chia sẻ với em như sau:
1. Bản thân hệ thống ichimoku đã là môt system hoàn chỉnh, em không nên thêm hoặc bớt indicator gì vào đây nữa khi em chưa có kinh nghiệm, việc sử dụng nhiều indicator đôi khi còn làm em bối rối thêm trước khi vào lệnh. Nếu cần anh có thể minh họa cho em thấy chỉ cần một đường trung bình nhưng cho tín hiệu bằng 3 indicator khác nhau kết hợp lại.
Bản chất của trường phái TA là dựa vào giá, indicator được viết ra có mục đích giúp chúng ta đọc hành động giá dễ dàng hơn nhưng cuối cùng chúng ta vẫn phải quay về với giá.Vì vậy nếu em sử dụng indicator để vào lệnh thì tốt nhất nên để ý hành động giá tại lúc đó luôn, điều này sẽ tốt với em về lâu về dài.
2. Nên xác định rõ mình sẽ trở thành trader kiểu gì: Scalping, Day trader hay Swing trader. Quan điểm của anh thì kiểu gì cũng được, miễn sao em thấy thoải mái là ok. Nếu là Day Trader, ban đầu nên tập trung trade tại H1 và luôn tránh vào lệnh trước khi có tin quan trọng. Nếu là Swing trader, ban đầu lên tập trung vào khung Daily. Khi em có kinh nghiệm nhiều hơn thì có thể chuyển xuống các khung thời gian bé hơn.
3. Rất ủng hộ việc em bắt đầu trade live với tài khoản nhỏ, vì nó khác hẳn với demo và cho em tiếp xúc ngay với thực tế khắc nghiệt (dĩ nhiên là sẽ có nhiều bài học đáng giá hơn :D). Với những gì em nói ở trên cho thấy em đã vào lệnh overtrade hoặc mức độ rủi ro với mỗi lệnh là khá lớn. Nên dừng lại, nghỉ ngơi vài ngày, sau đó với mỗi lệnh vào chỉ lên rủi ro ở mức 1% hoặc 2% tài khoản. Luôn phải đặt SL vì đó là thói quen tốt. Tất cả những gì em cần làm bây giờ là hạn chế rủi ro ở mức thấp nhất, tồn tại được với thị trường trước khi có thể nghĩ đến bước xa hơn.
4. Có 1 điểm hạn chế rất lớn ở đây là: ngay với cả system Ichimoku em đang sử dụng, nếu em xác định gắn bó với nó thì em cũng sẽ rất vất vả để có thể đi đến đích. Lý do là tất cả những gì em biết cũng chỉ là lý thuyết, thực chiến thì không có ai bày cho cách đánh hoặc chia sẻ để học hỏi (cách vào lệnh, vì sao lại thế, ý nghĩa thât sự đằng sau đó). Theo những gì anh biết thì ở VN chưa có ai chia sẻ hệ thống này một cách đầy đủ và bài bản, có chăng cũng chỉ là tạp nham hoặc giấu nghề (hehe, bản chất của người Á Châu mình luôn là vậy). Vì vậy em sẽ phải tự lọ mọ nên cũng phải xác định tâm lý đấy.

Cuối cùng: Nếu thật sự có lòng đam mê và sự kiên nhẫn, há gì không thành công chứ ;)

Em cảm ơn vì những lời chia sẻ chân thành của anh :))
Ngay từ lúc trade bằng tk real, em cũng có tự dặn lòng rằng chỉ vào mỗi lệnh từ 0.01 đến 0.02 lot, và chỉ tập trung vào 1 số cặp tiền, ko dàn trải, cũng dặn lòng là ko dc đánh khi tin vừa ra mà nên đánh theo khung H4 trở lên. Nhưng thật sự là em đã ko vượt qua mà lại để cảm xúc chi phối :)) à mà em cũng tập cho mình 1 thói quen tốt là luôn đặt sl cho mỗi lệnh từ lúc trade bằng tk demo, chỉ có 1 lần e dời sl cho cặp UJ và nhưng rất đau đớn là cuối cùng nó vẫn chạm vào sl tiếp theo mà e đặt. duy nhất lệnh này làm e bay ngay 30% tk :(:(:(
giờ nghĩ lại vẫn thấy thốn :D

Về system thì nhiều lúc em cũng hơi mâu thuẫn khi dùng Ichi, vì theo mọi người đánh giá thì nó là 1 indicator hoàn hảo, em cũng tham khảo khá nhiều tài liệu, nhưng khi sử dụng thì e chỉ dùng nó với mục đích duy nhất là xác định trend, còn tìm điểm vào lệnh, đặt SL thì em dùng MACD và CCI và các ngưỡng cản. Như đến hiện tại thì em đang phân vân không biết mình có nên thay ichi bằng vài đường MA không nữa :rolleyes::rolleyes:
Cuối cùng là khi tiếp xúc với forex đến giờ, em luôn làm việc với tinh thần ham muốn tìm hiểu cái mới và luôn hỏi hỏi, mọi thứ với em đều tự mình tìm hiểu và khám phá, càng khám phá lại càng thấy thú vị, hấp dẫn :)) chỉ là đang thua lỗ nên hơi buồn, nhưng em nghĩ là mình ko đầu hàng sớm thế dc:D:D

hehe, anh muốn đọc cái gì vậy, tin tức thì forexfactory, hay bloomberg...
còn tài liệu thì trong diễn đàn mình cũng có nhiều lắm, anh việt có cả :D

Những kinh nghiệm hay từ những Pro ở forexfactory từ những năm 2010 - 2012. Vì nó khá cũ, phải lục mới thấy. Mà chắc chú em đọc cũng không hiểu đâu. :p Ta đây mất vài tháng để hiểu và trade được. :cool:.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 87 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên