Những lỗi lầm quản lý cá nhân mà trader tuyệt đối không nên mắc phải

Jasmine Tran

Editor
Trial mod
839
4,978
Dù là trader hay một người bình thường, trước khi đi đầu tư bất kì thứ gì, đều phải biết tự quản lí tài chính cá nhân một cách hiệu quả trước đã. Thói quen này chính là tiền đề để bạn quản lí vốn hiệu quả trong trading và đồng thời sử dụng đồng tiền của mình một cách hiệu quả trong đời sống hằng ngày. Tuy nhiên, rất rất nhiều nhà đầu tư lại mắc phải những lỗi lầm không đáng có (những điều sẽ khiến bạn rất dễ gặp tình trạng túng thiếu), một phần là do tâm lí, phần khác là do thói quen xấu của mình. Bài viết này sẽ cho mọi người biết những lỗi lầm mà bất kì ai cũng hay mắc phải khi quản lí tài chính cá nhân của mình.

Lỗi thứ nhất: Chi tiêu quá độ/hoang phí

Có thể nó chẳng là vấn đề gì to tát nếu bạn chọn một ly cappuchino cỡ lớn và gấp đôi kem phủ, hay mua một bao thuốc lá giá đắt hơn bình thường, hay thường xuyên ăn tối ở nhà hàng sang trọng, rồi rãnh rỗi vào rạp xem phim. Vì bạn cảm thấy mình vừa thắng lớn, hay có nhiều tiền. Tuy nhiên, hãy làm một bảng chi tiêu và tính xem, một buổi ăn tối ở ngoài tốn 2-300 trăm nghìn, nếu nhân lên cho cả năm với tần suất chi tiêu ngoài thường xuyên thì con số sẽ là 40-60 triệu (đủ cho 1-2 đợt deposit tài khoản lớn). Việc chi tiêu hợp lí đó là làm thế nào bạn luôn có một khoản tiền dư ra cho mình, nhất là khi bạn đạt được lợi nhuận, để tái đầu tư. Khi bước vào thị trường tài chính, nếu bạn chi tiêu quá độ, không còn gì để đầu tư vào kiến thức hay kinh nghiệm, thì bạn đã bị rất xa rồi.

Lỗi thứ hai: Những hoá đơn không bao giờ có hồi kết

Hãy tự hỏi bản thân rằng liệu các vật dụng/dịch vụ này có thật sự cần thiết để bạn trả tiền hằng tháng, năm này qua năm khác hay không? Ví dụ như các các loại tích điểm mua sắm, game trả phí trên điện thoại hay các vật dụng tiêu dùng mà không có nó bạn vẫn sống khoẻ. Hãy xem xem liệu nó có phải là một phần không thể thiếu của cuộc sống bạn không, nếu không hãy cắt giảm. Khi điều kiện tài chính của bạn lên xuống liên tục và không ổn định (những gì mà rất nhiều trader đang trải qua), việc xây dựng một lối sống tối giản là cần thiết, vì nó sẽ giúp bạn tạo ra những khoản tiết kiệm mới, đỡ đần cho bạn khi không may cháy tài khoản hoặc chỉ đơn giản là giúp vợ bạn ít cằn nhằn hơn. Khi bạn liên tục cảm thấy mình đang phải đóng quá nhiều loại phí, hoá đơn đến quá nhiều lần trong tháng, thì hãy cân nhắc nhé.

Lỗi thứ ba: Sống nhờ vào tiền đi mượn/vay

Đó là khi bạn sử dụng các loại thẻ ghi nợ, visa credit để mua những thứ mà bạn cần. Thông thường, chúng ta sẽ chẳng bao giờ để ý đến các con số đâu, chỉ hay nghĩ rằng "thêm một chút chắc không sao, cày cuốc cuối tháng mình trả hết". Nhưng hãy nhớ, bất cứ thứ gì ghi nợ đều có lãi suất cộng kèm, bạn sẽ không tưởng tượng được mình sẽ phải trả bao nhiêu vào cuối tháng với cái hoá đơn mà bạn cho là đủ đâu. Ngoài ra, việc để bị thiếu nợ cũng là một vấn đề khá bức bách, như câu nói chúng ta vẫn luôn nghe "đừng mạo hiểm số tiền mà chúng ta không thể để mất", bất kì ai cũng không nên dùng tiền tiết kiệm, vay mượn tín dụng để đi đầu tư. Tất cả những thứ vay mượn mà lâu trả đều gây ra các hệ quả xấu, về mặt tài chính lẫn quan hệ thân tình mà bạn gầy công xây dựng.

Lỗi thứ tư: Mua xe mới

Ý mình ở đây không phải việc mua xe là có lỗi đâu. Mà hãy nhìn nhận rằng, mỗi năm có rất nhiều xe được bán ra, nhưng những người thật sự mua xe mà trả hết một lần bằng tiền mặt hoặc tiền trong thẻ thanh toán thì không nhiều. Khả năng không thể chi trả một lần đồng nghĩa với việc tại thời điểm đó, họ vẫn thật sự chưa đủ khả năng để mua xe. Việc trả góp hàng tháng không hẳn là khó khăn, nhưng nó sẽ làm tăng mối lo tài chính của bạn. Và thậm chí, lãi suất phải trả để mua xe trong 2-3 năm là không hề nhỏ, và rất tiếc, nhiều người lại chọn cách này vì muốn có ngay một chiếc ô tô sáng bóng. Và khi mua xe, chúng ta cũng có xu hướng phải mua xe lớn, đẹp, tiện dụng nhưng không cân nhắc nhiều đến các tiêu chí như giá dầu, xăng, bảo hiểm. Vì thế, khi muốn mua xe, hãy chắc rằng bạn sẵn sàng, và nên chọn dựa trên các yếu tố chi phí hơn là các yếu tố về thẩm mĩ để có lợi về lâu dài. Đây cũng là một thương vụ sẽ cho thấy khả năng chi tiêu tài chính của bạn đó.

Lỗi thứ năm: Chi tiêu quá nhiều vào nhà cửa

Khi nói về việc mua nhà, nhà càng lớn không có nghĩa là càng tốt. Nếu bạn không có một gia đình đông người, thì việc mua nhà càng to đồng nghĩa với các chi phí sửa chữa, lắp đặt thiết bị bảo vệ, dọn dẹp sẽ cao hơn nhiều lần. Bạn hoàn toàn có thể lựa chọn một ngôi nhà có kích cỡ phù hợp với gia đình, giúp bạn tiết kiệm công sức dọn dẹp, quản lí với một thiết kế tiện dụng, tối ưu hoá các tiện ích trong gia đình. Hoặc nếu mua nhà to, hãy tìm cách tận dụng nó để tạo ra các cơ hội kinh doanh như thuê mặt bằng, cho thuê ngắn hạn.

Tóm lại

Trên đây là một vài lỗi lầm mà chúng ta có thể mắc phải khi quản lí tài chính cá nhân, để tránh việc lãng phí tiền bạc và công sức của mình, hãy học cách quản lí hiệu quả những nhu cầu vật chất tối thiểu của mình trước, nghĩ kĩ trước khi chi tiêu bất cứ thứ gì, và hãy luôn không quá phấn khích trước các khoản lợi nhuận thu được. Hãy nhìn xem các nhà tỉ phú như Steve Jobs, Mark Zuckerberg đã sống đơn giản như thế nào nhé.

Nguồn: Investopedia

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 375 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,455 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,084 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 282 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên