Những ưu điểm cực lớn khi trading với tài khoản nhỏ

khapham1010

Active Member
639
4,965
Tôi không biết có bao nhiêu lần tôi nghe ai đó trên thị trường bảo rằng họ vừa bị cháy khoản, lỗ account 5000$, 6000$, 10000$ hoặc hơn chỉ vỏn vẹn trong vòng 1-2 tháng. Và thậm chí còn có một số người nói rằng họ sẽ bỏ công việc mà họ đang làm hiện tại để theo đuổi trading với số vốn 100,000$... không biết bây giờ họ ra sao?

Những điều đó thực sự khiến tôi thấy sốc, nếu như bạn hiểu được việc tồn tại trong thị trường quan trọng hơn việc kiếm tiền thì mọi chuyện đã khác.

Vì thế, tôi nghĩ cũng nên nhắc cho các bạn những điều quan trọng đối với một tài khoản nhỏ khi trading cho những bạn mới bắt đầu.

1. Tài khoản nhỏ giúp bạn cảm nhận đúng trade thực như thế nào nhưng không làm bạn quá căng thẳng.

Cái lợi của thị trường forex là giúp bạn trade tài khoản, vừa giúp bạn dễ quản lý tài khoản, vừa giúp bạn trải nghiệm cảm giác trade thực là như thế nào. Vào lệnh thực 0.01 lot cũng còn gọi là có "cảm giác" hơn so với trade demo.

Bạn có thể tăng lên trade 0.02 lot, 0.05 lot hoặc trade 1 lot luôn bất kì khi nào bạn muốn (tất nhiên là bạn đã chắc tay hơn so với trước đây).

Vì thế, quy trình mà mình chọn cho các bạn mới biết về trading đó là: backtest => trade live tài khoản nhỏ => trade live tài khoản vừa => trade live tài khoản lớn. Mỗi mốc như vậy có thể kéo dài từ 3-4 tháng hoặc hơn, nếu bạn thấy không thể duy trì được thì quay về mốc cũ để bảo toàn vốn và không bị stress.

2. Tài khoản nhỏ giúp bạn mất ít tiền hơn

nhung-uu-diem-cuc-lon-khi-trading-voi-tai-khoan-nho-traderviet.jpg
Thử nghĩ nếu bạn trade một thời gian, cháy tài khoản nhiều lần, số tiền mất mát sẽ rất lớn, cho đến khi bạn nhận ra đến tài khoản thứ mười mấy bạn mới thấy mình trade được được thì mình đã bốc hơi cả đống tiền trước đó rồi.

Điều đáng buồn là anh em trader ai cũng nói câu: "high risk, high return" nghĩa là rủi ro càng cao, lợi nhuận càng lớn. Và thế là các anh em lại tiếp tục đổ tiền trade bất chấp rủi ro quá lớn khi trading thị trường. Giá như ai cũng có thể kiên nhẫn đi từ từ. Anh em lúc nào cũng có thể nâng số lot lên nếu muốn.

3. Tài khoản nhỏ giúp trader lựa chọn phương pháp giao dịch tốt hơn

Mỗi lần bạn kiểm tra hệ thống giao dịch nào đó, thấy hào hứng với nó vì kết quả backtest rất tốt. Bạn thử trade live, nhưng kết quả không khả quan như backtest. Bạn sẽ thường làm gì khi đó? Bỏ hệ thống giao dịch hay tiếp tục trade hệ thống cũ?

Khảo sát cho thấy đa số những trader có tài khoản lớn thường đi kèm cái tôi lớn. Họ không muốn bỏ đi hệ thống giao dịch đã không còn hiệu quả. Ngược lại, nếu có tài khoản nhỏ, bạn trade khách quan hơn vì ít bị yếu tố cảm xúc ảnh hưởng, nên bạn sẽ cho phép mình lựa chọn hệ thống cũng khách quan hơn.

Thử trading hệ thống A trong 1-2 tháng thấy không ổn như kết quả backtest, bạn chuyển qua trade hệ thống khác và tiếp tục như thế... Giai đoạn đầu khi học trading là giai đoạn trader thay đổi rất nhiều, vì thế nếu giảm thiểu chi phí tối đa nhất có thể, bạn sẽ tự tin hơn trong quá trình trading sau này.

4. Tài khoản nhỏ giúp bạn thấu hiểu quản lý vốn và quản lý rủi ro quan trọng như thế nào

Sẽ có 2 loại trader bước vào thị trường. Loại thứ nhất là những người thích chậm mà chắc, những người này sẽ học hỏi từ từ. Họ học cách đặt lệnh như thế nào cho đúng lý thuyết bài bản và họ không bao giờ bị cháy tài khoản.

Loại thứ hai là những người thích chơi khô máu, thích ăn thua đủ với thị trường. Hy vọng bạn không phải loại này. Nhưng dù bạn là loại nào nếu ngay từ đầu bạn chọn loại tài khoản nhỏ và kiên nhẫn trade, dù có cháy tài khoản bạn vẫn cảm thấy đỡ căng thẳng hơn (quan điểm cá nhân nhé, anh em đừng cháy liên tục 100 cái tài khoản 100 usd thì mình cũng thua).

Thế các anh em ở đây có thích trade tài khoản nhỏ không? Hay thích chơi lớn?

Tổng hợp từ tradingheroes

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
mình lần đầu đến với FX với 100 $ từ tháng 10/2016, 1 tháng sau còn hơn 19 $, về sau có lúc lên đến 145 $. Bây giờ, tháng 4 này còn 60 $, bắt đầu chắt chiu từng lệnh và cho lên mql5 để làm ăn nhớn đây !
A hê hê!

mình lần đầu đến với FX với 100 $ từ tháng 10/2016, 1 tháng sau còn hơn 19 $, về sau có lúc lên đến 145 $. Bây giờ, tháng 4 này còn 60 $, bắt đầu chắt chiu từng lệnh và cho lên mql5 để làm ăn nhớn đây !
A hê hê!
bác có link không cho em xem với. Bác có học khóa nào của các anh ở đây không?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 26 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 430 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,244 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên