Nỗi sợ & và tâm lý đám đông trong giao dịch

autumn95

Active Member
82
105
Đang đọc quyển Trading in the Zone của tác giả Mark Douglas nổi tiếng về cải thiện tâm lý giao dịch, thấy 2 đoạn này hay quá xin chịch tạm chia sẻ cho anh em đọc chơi ^^

Mình xin nói trước có một số đoạn mình biên tập lại văn phong cho người đọc việt dễ hiểu hơn, cũng có một số đoạn có thêm chút giải thích cho dễ hiểu. Trong sâu bích có thánh đạo nhạc Sơn Tường MTP còn trong làng dịch thuật chắc sắp tới có mình là thánh đạo văn đó :D:D:D

[...giờ bạn sẽ tự nhủ với bản thân rằng "tôi cứ nghĩ là mỗi trader nên có một nỗi sợ hãi lành mạnh đối với thị trường”. Giả định này khá logic và chấp nhận được. Nhưng một khi đã liên quan tới trading, nỗi sợ hãi của bạn sẽ chống lại chính bản thân bạn bằng cách biến chúng thành sự thật. Nếu bạn lo sợ rằng mình sai, nỗi sợ hãi đó sẽ ảnh hưởng tới nhận thức của bạn đối với những thông tin bạn thu nhận/phân tích được từ thị trường, và bằng cách đó, nó sẽ khiến bạn đưa ra những quyết định khiến bạn trở nên sai lầm. Khi bạn sợ hãi, nó sẽ lấn át và che đi các cơ hội đang có trên thị trường. Bạn không thể nhận biết được các cơ hội đang tới, kể cả khi bạn có thể, bạn cũng không thể đưa ra quyết định đúng đắn được, bởi vì bản chất sự sợ hãi luôn đi cùng với lối suy nghĩ mang tính chất từ chối tiếp nhận/chấn nhận (immobilizing)....]

[...bạn không cần phải hiểu rõ về bản thân hoặc thị trường để có được những cú trade thắng, cũng như việc bạn không cần phải biết cách vung vợt tennis hoặc gậy golf đúng kỹ thuật để có những cú đánh tốt. Nhớ lần đầu tôi chơi golf, tôi đã có rất nhiều cú đánh tốt trong suốt buổi hôm đó mặc dù tôi chưa được học bất kỳ một kỹ thuật cơ bản nào cả; nhưng điểm số tôi ghi được hôm đó là 120 trên 18 lỗ.

Rõ ràng, để cải thiện tổng điểm, tôi cần phải học các kỹ thuật đánh. Đương nhiên điều tương tự được áp dụng đối với trading forex. Chúng ta cần có kỹ thuật để đạt được sự ổn định phong độ trong giao dịch. Nhưng kỹ thuật gì? Đây có lẽ là câu hỏi hóc búa nhất của việc học làm sao để trade có hiệu quả. Nếu chúng ta không để ý, hoặc không nhận thức được niềm tin và thái độ của bản thân có ảnh hưởng như thế nào tới quan điểm của chúng ta đối với thông tin từ thị trường, chúng ta sẽ dễ hiểu nhầm và đổ lỗi cho hành vi của thị trường làm cho kết quả trading của chúng ta không ổn định. Điều đó dẫn tới việc chúng ta sẽ có ý nghĩ mặc định trong đầu là "để trade hiệu quả hơn thì có lẽ là cần phải học & hiểu rõ về thị trường hơn nữa".

Cái logic này là cái bẫy mà hầu như tất cả các trader đều một phần hoặc hoàn toàn bị rơi vào, và nó nghe cũng có vẻ có lý. Nhưng sự thật là phương pháp này không hiệu quả. Thị trường đưa ra quá nhiều thông tin/hành vi xung đột lẫn nhau và điều đó xảy ra thường xuyên. Hơn nữa, hành vi của thị trường là không có giới hạn. Bất cứ gì cũng có thể xảy ra tại bất cứ thời điểm nào. Sự thật là, mỗi một cá nhân trader tham gia thị trường đều trở thành một biến số/hành vi của thị trường, có thể nói rằng mỗi cá nhân có thể gây nên sự bất ổn của thị trường. Điều này có nghĩa là cho dù bạn có học cách hiểu hành vi thị trường sâu và rộng đến đâu (nói tới sâu và rộng tự nhiên lại tương tư tới mod @Jasmine Tran trong buổi off vừa rồi :oops:), cho dù bạn có là một nhà phân tích xuất chúng tới đâu, bạn sẽ không bao giờ đủ hiểu để biết trước thị trường sẽ đặt ra những cạm bẫy gì khiến bạn đưa ra quyết định sai lầm và mất tiền.

Vì vậy nếu bạn sợ là mình sai hoặc sợ bị mất tiền, điều đó có nghĩa là bạn sẽ không bao giờ chuẩn bị đủ để bù đắp cho những tác động tiêu cực mà sự sợ hãi gây ảnh hưởng lên tính khách quan và dứt khoát trong trading của bạn. Điều đó có nghĩa là, bạn sẽ không thể tự tin để đối diện với sự không ổn định của thị trường được...]

Hai trích đoạn trên mình trích từ trang 7 và 8 của chương 1, cuốn sách Trading in the Zone của tác giả Mark Douglas.

Chúc anh em trade lành mạnh vui vẻ.

-----------------
~Plan your trade, and trade your plan~
-st-

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Mà sao Ad không làm clip các buổi off để anh em ở xa còn theo dõi được nhỉ! Buồn thật chớ!@_@

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên