Phương pháp quản lý tiền cảm giác mạnh siêu an toàn (10-20% mỗi lệnh).

Taifx

Active Member
188
826
Chào 500 anh em,

Quản lý tiền trong trading luôn là ưu tiên số 1 với bất kỳ ai tham gia FX, điều này thì từ 500 thế hệ trước của FX cũng đã khẳng định và chẳng có sai bao giờ.

Dù biết là vậy nhưng 450-475 anh em trong số 500 anh em nhà mình thường bị thằng tham lam nó làm mờ mắt nên hay bắt xác full tài khoản lắm. Thống kê này em chỉ dùng lại của thế giới mà thôi :D

Thế hệ đi trước căn dặn là đừng có phí phạm đạn dược, muốn an toàn thì 1 phát chỉ nên xài 1-2% công lực thôi, cơ mà mình thấy là ít anh em nào làm được với 2 lý do sau:
  1. Tài khoản có 50-100$ thì 1-2% thế nào được, cú nào nó bào cũng gần 10% bà rồi :D
  2. Tài khoản lớn hơn thì khả thi mà thấy bức rứt khó chịu lắm, được vài lệnh thắng thì thể nào volume cũng sẽ tăng, thằng tham nó bảo vậy nên không làm không được.
Nay với khả năng đốt 1 nhát là cháy tài khoản, kinh nghiệm bao nhiêu tài khoản không kể xiết của em thì em xin chia sẻ 1 phương pháp quản lý tiền cảm giác cực mạnh nhưng siêu an toàn cho anh em biết thêm, ai thích thì theo, không thích thì cứ gạch đá thoải mái để em đem về xây tường nhà cao thêm chút chứ tường thấp quá tài khoản cháy nó lại cháy lây vô nhà lá của em cũng tội.

Lưu ý: phương pháp này không nên áp dụng cho các anh em nào nhập cuộc < 500$. Lý do thì anh em xem tiếp sẽ rõ.

• Bước 1: Xác định tổng vốn ban đầu mà 500 anh em sẽ có thể dùng để vào chiến trường. Ví dụ là 1.000$.
  • Bước 2: Chia nhỏ tổng vốn này thành 10 phần bằng nhau (~100$ 1 phần).
  • Bước 3: Nạp 1 phần vào tài khoản real để trade (~100$).
  • Bước 4: Chọn 1 phương pháp trade có độ an toàn cao, cái này tuỳ vào tính cách anh em mà chọn phương pháp phù hợp thôi, không có cái nào là tốt nhất cả.
  • Bước 5: 500 anh em cứ tự tin mà phang 1 lệnh 10-20% vốn của tài khoản này (~10-20$). Mạnh dạn lên nhé, đừng có sợ. Trước giờ không ai dám khuyên anh em vậy nhưng mình thấy rất có tác dụng, một lệnh là 1 cuộc phiêu lưu cùng cảm giác siêu mạnh :D
  • Bước 6: Trường hợp tài khoản đầu tiên này cháy (chắc la do xui thôi, vì đã chọn phương pháp an toàn rồi mà, không thể nào cháy dễ vậy được :D) thì anh em cứ tự tin nạp tiếp phần thứ 2 của tổng vốn vào để chiến ~ 100$)
  • Bước 7: Sau 1-2 tháng mà đã nhân đôi tài khoản, chúc mừng anh em. Bước đầu đã thành công. Lúc này anh em hãy tự tin nạp tiếp 2 phần của tổng vốn vào tài khoản để nhân 4 số tiền có thể trade. Lưu ý, lúc này thì phải giảm tỉ lệ xuống 1 chút là giảm tương ứng (phân nữa), chỉ còn lại 5-10% mỗi lệnh thôi.
  • Bước 8: Cứ vậy tiếp tục bơm thêm tiền sau khi double tài khoản cho tới tất cả các phần chia ban đầu đều được đưa vào tải khoản để trade.
Cảm ơn anh em đã chịu khó đọc đến đây, mong là anh em có chút thư giản để nhìn lại mớ tài khoản đã cháy khét đâu đó ngoài kia. Chúc anh em may mắn và thành công với phương pháp quản lý tiền cảm giác mạnh nhưng siêu an toàn này; rất an toàn là khác! Không tin anh em cứ thử/backtest đi.

Xin nhận mọi gạch đá để về xây nốt bờ tường chống cháy còn dang dở lâu nay :D

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
PP này 1 số anh em đang áp dụng và đã thành công, cảm ơn chủ thớt đã quăng lên đây nhưng cũng chỉ phù hợp 1 số bạn nhé. Cheers!

Cách này nhiều người áp dụng. Đây là 1 cách khá hay để quản trị vốn cũng như phòng ngừa rủi ro với những broker lởm.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

cũng đang làm theo cách gần như vậy này, chia tk làm 7 phần bằng nhau, xài 1 phần để nạp vào tk, gd với LN 5-10%/lệnh, ko dám nói ai vì nghĩ đang ko đi theo chính đạo :D

Em theo phương pháp này 8 năm rồi, có chút kinh nghiệm, 1 tháng nạp 1 lầm thôi để ko mất kiể, soát, kết quà là 100usd*10 (10 tháng do có 2 tháng ông bà phù hộ ko cháy)*8 (năm), giờ vẫn đánh mini đây ạ

Em theo phương pháp này 8 năm rồi, có chút kinh nghiệm, 1 tháng nạp 1 lầm thôi để ko mất kiể, soát, kết quà là 100usd*10 (10 tháng do có 2 tháng ông bà phù hộ ko cháy)*8 (năm), giờ vẫn đánh mini đây ạ
100 * 10 * 8 = 8000 Obama, tính ra 1 năm chỉ mất 1000 Obama, ít hơn tiền ăn uống nhậu nhẹt mà :D

Em muốn hỏi cho rõ hơn phương pháp này: mình có 1000usd chia 10 phần và nạp vào tk 1 phần là 100usd rồi giao dịch. Vậy em nhỡ nạp vào tk cả 1000usd rồi thì em cũng coi như mình chỉ có 100usd trong tk và giao dịch phải không ạ?

Em muốn hỏi cho rõ hơn phương pháp này: mình có 1000usd chia 10 phần và nạp vào tk 1 phần là 100usd rồi giao dịch. Vậy em nhỡ nạp vào tk cả 1000usd rồi thì em cũng coi như mình chỉ có 100usd trong tk và giao dịch phải không ạ?
mình nghĩ pp này chỉ mang tính chất quản lý về tâm lý giao dịch tránh overtrader thôi! nạp tk 1000 thì giao dịch 1% mỗi lệnh cũng như trên thôi mà :D

Phương pháp mang tính AQ, tỷ lệ trên tổng vốn không thay đổi 1-2%. Chưa kể sẽ bị hạn chế số lệnh ở 1 thời điểm nếu đòn bẩy không cao (ký quỹ lớn). Nếu drawdown lớn sẽ hạn chế khối lượng gd và dễ có tâm lý tất tay, làm lại từ đầu.
Ps: có thể áp dụng nếu chơi sàn chuột bạch, đánh lớn sợ sàn xù.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 75 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,998 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 107 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên