Quá trình Deliberate practice trong giao dịch Forex

Pan

Active Member
1,613
5,723
Cho dù là do biến động không ngờ của thị trường hay do ý tưởng giao dịch của bạn tệ thì việc mất tiền trong giao dịch cũng đem lại một cảm giác rất tệ hại. Nó còn tệ hơn khi bạn cứ tiếp tục thua lỗ và dần dần, bạn sẽ mất đi sự tự tin trong giao dịch.

Để bù đắp lại khoản lỗ, sẽ có một vài người quyết định “trả thù” thị trường bằng cách nhảy thẳng vào bất kỳ cơ hội giao dịch nào mà họ thấy mà không cần theo sát kế hoạch giao dịch của mình. Hay có những người cảm thấy ngại giao dịch vì sợ phải thua thêm một lần nữa khiến cho họ bỏ lỡ những cơ hội rất tốt.

Thay vào việc suy nghĩ một cách tiêu cực như vậy thì bạn phải tìm một cách giải quyết đúng đắn hơn bằng cách tích cực trau dồi thêm kiến thức và học tập từ những thất bại của mình. Những Trader thành công học từ những lỗi lầm của họ và những biến động khó ngờ của thị trường khiến họ thua lỗ. Họ cố gắng phân tích các yếu tố đằng sau những biến động giá và điều chỉnh chiến lược giao dịch của họ cho phù hợp.

Bài viết này sẽ tập trung vào quá trình gọi là “Tập luyện có chủ ý” (Deliberate practice), nó sẽ giúp bạn xem xết lại những giao dịch thắng/thua và chủ động cải thiện hệ thống giao dịch, những thua lỗ sẽ sớm được giảm thiểu và bạn có thể học được những mô hình của thị trường. Đây chính là quá trình mà dân chuyên nghiệp trong mọi lĩnh vực thực hiện để trở nên tốt hơn.

“Tập luyện có chủ ý” được chia làm ba phần đó là: hành vi, phản hồi và hoàn thiện.

1/ Hành vi

Như cái tên của nó, hành vi chính là hiệu suất cố gắng của bạn. Không quan trọng là việc bạn làm có thành công hay không, điều quan trọng chính là bạn đã làm hết khả năng của mình. Vì vậy, bạn chỉ cần biết là bạn đã làm hết khả năng của mình rồi còn thua lỗ là một điều không thể tránh khỏi.

2/ Phản hồi

Bạn phải luôn nhớ là bạn không thể nào tự nhìn thấy bản thân mình khi đang giao dịch được. Thay vì hoạt động bình thường, bạn cần có một nỗ lực để nhìn nhận sự việc qua góc nhìn của người thứ 3, ghi chú lại mọi thứ bạn có thể và phân tích những gì mình làm đúng hoặc sai.

3/ Hoàn thiện

Sau khi bạn đã ghi lại những gì bạn đã làm, bây giờ bạn cần phải thay đổi những thứ bạn cần phải thay đổi. Hãy hỏi những câu hỏi như, “Cặp nào mình giao dịch tốt?”, “Thời gian nào của thị trường phù hợp với hệ thống của mình?”, v.v. Bằng cách chủ động đặt câu hỏi mỗi ngày bạn sẽ có thể phát triển kỹ năng của mình ngày càng nhiều hơn và nhanh hơn.

Bằng cách va chạm với quá trình này mỗi ngày, bạn sẽ thấy mọi việc dễ dàng hơn nhờ vào những ghi chép của mình. Hy vọng mọi người sẽ áp dụng và khiến việc giao dịch Forex của bạn trở nên dễ dàng hơn. Happy trading!

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
rất hay. fx đúng là phải khổ luyện, rồi cuối cùng là hư chiêu thắng hữu chiêu. phản ứng nhanh nhẹn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,390 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,052 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 147 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên