QUẢN LÝ VỐN!!!

QUẢN LÝ VỐN!!!

QUẢN LÝ VỐN!!!

fuyloon2018

Active Member
165
175
Hôm nay thị trường khá êm ấm nên mình có chú ít thời gian rảnh rỗi để chia sẻ về cách quản lý vốn của mình, mình tự nhận xét luôn là cách của mình vẫn còn khá thô xơ chưa hoàng thiện cho lắm sau này có gì mình sẽ chia sẻ lại.

Quản lý vốn là gì, khái niệm của nó đơn giảm chỉ là làm sao cho số vốn không bị banh và lợi nhuận mang về không bị hao mò.

Ưa điểm cách quản lý vốn của mình là áp dụng được cho mọi tài khoản min nhỏ bao nhiêu cũng được và vốn max bao nhiêu cũng được và hơn hết các bác cũng chẳng cần phải hiểu rõ phương pháp trade của mình là gì vẫn có thể áp dụng được. Phương pháp của mình không như những phương pháp khác được share rộng trên mạng nó chỉ tập chung vào những điều cơ bản nhất mà ai cũng ngó lơ và cho rằng điều đó là hoang phí.

Điều đầu tiên chính là tỷ lệ đòn bẩy (margin) chúng ta ai cũng biết là tỷ lệ đòn bẩy càng cao thì đi kèm theo với nó là rủi ro càng lớn và ngược lại nhưng ai trong số các bạn quan tâm đến việc hạ đòn bẩy xuống để bảo vệ tài khoản của mình chưa ?

Điều tiếp theo, tùy theo cá tính và cách trade của mỗi người chúng ta sẽ đánh một số lot hợp lý. Ví dụ: như ai đó có thói quen ngồng lệnh thì nên trade với số lot siêu nhỏ như 0.01 đương nhiên điều đó sẽ kiến cho các bác mang lại lợi nhuận thấp nhưng các bác phải quan tâm đến những điều khác to lớn hơn là lợi nhuận, các bác phải survival các bác phải sống sót trên thị trường. Các bác phải tự ý thức được rằng lợi nhuận có thể thấp nhưng nếu tài khoản mà banh mọi thứ coi như chấm dứt. các bác lại quay lại với điểm xuất pháp ban đầu điều đó còn tệ hơn là việc lợi nhuận thấp.

Nâng cao trình độ, kỹ năng phân tích. trong một lệnh trade bị âm, bị thua mà không rút ra được điều gì thì xem như phương pháp các bác đang ứng dụng trả giúp ít được gì cho các bác cả tốt nhất là nên bỏ nó luôn đi vì có lẽ là phương pháp đó được giới thiệu là mang lại lợi nhuận cao nhưng không phù hợp với cá tính trade của các bác vì trade luôn mang tính cá nhân rất cao

Khi đã tìm được phương pháp trade hợp lý thì vấn đề tiếp theo là tấm lý, thường thường thì khi tìm được phương pháp trade hợp với mình thì tâm lý cũng sẻ bị ích giao động hơn nhưng không phải là thánh thần, nó cũng sẽ bị thị trường tác động. Nếu lúc đó tâm lý của các bác không ổn định vi dụ như là luôn lo sợ một điều gì mà mình không rõ là gì giống cảm giác sợ ma vậy, thì lúc đó các bác phải cố gắng tịnh tâm lại bằng cách giảm trí như chơi game thể loại MOBA hay xem phim Anime (vì phim châu á bao giời cũng dễ thở cho não bộ hơn phim âu,mỹ).

Cái cuối cùng này thì hơi thừa nhưng mình tách riêng nó ra vì phạm trù của nó là rất rộng đó là khi trade không thể bỏ lơ các sự kiện đang diễn ra trên thị trường tài chính và những thị trường tài chính khác.

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 916 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,888 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,682 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 183 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,510 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên