Sử dụng Fibonacci thế nào ? Phần 3: Extension

HungerTrader

Active Member
855
2,382
Hello các bạn,
Sau Phần 1: Giới thiệuPhần 2: Retracement chúng ta đã biết Fibo là gì và biết cách dùng Fibo Retracement đúng cách để trade theo trend.

Hôm nay chúng ta sẽ tìm hiểu Fibo Extension để đánh chặn đầu. Nói cách khác, Fibo Extension cho phép xác định cản hoặc hỗ trợ kế tiếp.

Fibo Extension là phần mở rộng của Fibo Retracement. Extension thường dùng tỉ lệ 1.272 và 1.618 trong khi Retracement dùng 0.382, 0.5, 0.618.

Các bạn xem hình sau:

Trend đang down, sóng 12 là sóng hồi, sau đó down tiếp. Dùng Fibo Extension để đoán xem điểm bắt đầu hồi lần tiếp theo là ở khoảng mức giá nào. Bạn thấy giá vừa chạm 1.272 là bật liền không?

Điều này không phải lúc nào cũng đúng. Bạn xem hình sau

Khi giá phá 1.272 thì có retest lại và khi gặp mức 1.618 thì giá bị kẹt lại 1 lúc mới phá được. Rõ ràng, Fibo Extension tính toán khá chính xác vị trí cản sẽ xảy ra.

Các bạn xem tiếp hình sau. Cũng cặp UCHF nhưng tôi lấy extension ở sóng khác

Kết quả là Fibo Extension vẫn dự báo cản đúng ngay 1.272 và 1.618 mặc dù tôi dùng sóng khác để căn.

Đó là điểm tuyệt vời của Fibonacci.

Bài hôm nay tới đây là hết. Các bạn chịu khó thực hành thêm để hiểu rõ và chuẩn bị cho bài sử dụng tuyệt kỹ Fibo Cluster mà tôi sẽ giới thiệu tuần sau.

Đính kèm

30.4 KB · Xem: 4
    45 KB · Xem: 5

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cho hỏi chút mình tìm trong MT4 không thấy có fibo extension mà chỉ có fibo expansion, liệu có giống nhau?

Anh chị em cho mình hỏi fibo extension và expansion có giống nhau không?
Tại sao fibo expansion của mình trên MT4 lại có 1 đường chỉ lên và 1 xuống nhỉ. không biết dùng nó như thế nào.

Anh chị em cho mình hỏi fibo extension và expansion có giống nhau không?
Tại sao fibo expansion của mình trên MT4 lại có 1 đường chỉ lên và 1 xuống nhỉ. không biết dùng nó như thế nào.
hai tên gọi của cùng một công cụ thôi bạn, bạn đọc lại các bài viết cũ của anh HungerTrader sẽ biết cách dùng.

bác không giải thích , nhìn hình như cóc mù mắt thế này hiểu gì đâu

trader TA ko quan tâm giá, chỉ quan tâm nến và chart.
Ý cụ thế nào hả Chết đơ tự cung
bác ơi cho e hỏi chút, vẽ fibo nếu là trend tăng thì đặt từ đỉnh kéo fibo xuống các đáy tương đương với giá trị 100 nằm trên đỉnh gần nhất còn trend giảm sẽ đặt từ đáy kéo lên lên các đỉnh tương ứng với giá trị 100 nằm dưới đáy gần nhất phải ko ạ, hay chỉ cần xác định đúng đỉnh và đáy gần nhất còn kéo từ đỉnh hay đáy ko quan trọng! phiền bác hướng dẫn dùm e cách kéo fibo

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên