Sử dụng indicator kẻ đường hỗ trợ kháng cự theo vùng giá tròn ngay trên mt4

Khánh Trình

Active Member
1,337
8,618
Kẻ đường hỗ trợ kháng cự là công việc phức tạp với nhiều trader. Cùng một biểu đồ nhưng có nhiều cách kẻ khác nhau, có trader dùng line chart để tìm đường hỗ trợ kháng cự, trader khác lại dùng giá cao nhất và thấp nhất của biểu đồ nến (đuôi nến).

Để đơn giản hóa cách kẻ đường kháng cự hỗ trợ, bạn có thể dùng cách trong bài viết dưới đây. Cách kẻ có thể không mang tính chính xác cao nhưng nó có thể giúp bạn khoan vùng, và chọn đường kháng cự hỗ trợ phù hợp nhất.

Công cụ kẻ đường hỗ trợ kháng cự theo vùng giá tròn:

Các bạn cũng biết để có thể tìm được đường kháng cự hỗ trợ tốt, trader nên tìm những điểm thị trường đảo chiều mạnh, những điểm giá tròn. Những vùng này là vùng mà nhiều trader quan sát nhất.

Vấn đề của cách kẻ theo thường lệ có thể khiến bạn tiêu tốn rất nhiều thời gian. Đặt trường hợp bạn là day trader, bạn phải quan sát chart liên tục và thị trường dao động quá nhanh, thời gian chuẩn bị do việc kẻ các đường hỗ trợ kháng cự có thể khiến cho bạn bị lỡ mất cơ hội.

Vì thế, trader nên có tự động hóa giai đoạn chuẩn bị càng nhiều càng tốt để tối ưu hóa thời gian khi giao dịch.

Cài đặt công cụ indicator xác định vùng giá tròn:

Sau khi bạn tải các file bên dưới về (Sweet Spot Gold, Round Number...) hãy load chúng vào phần mềm metatrader của bạn. Xem bài hướng dẫn.

Cách sử dụng indicator vùng giá tròn để xác định đường hỗ trợ kháng cự:

su-dung-indicator-ke-duong-ho-tro-khang-cu-theo-vung-gia-tron-ngay-tren-mt4-traderviet.png

Như bạn đã biết, hầu hết các vùng giá tròn đều đánh dấu các vùng kháng cự hỗ trợ khả thi. Việc còn lại của các trader là phải đi tìm vùng nào phù hợp nhất bằng cách quan sát các vùng đảo chiều thường xuyên trên chart.

Sau khi quan sát chart EURUSD bên trên, bạn có thể tự đoán xem vùng nào là vùng hỗ trợ kháng cự đúng nhất. Hãy bỏ chút thời gian tự đánh dấu trên chart và kiểm tra kết quả ở hình dưới đây nhé.

su-dung-indicator-ke-duong-ho-tro-khang-cu-theo-vung-gia-tron-ngay-tren-mt4-traderviet-1.png
Bạn có thể thấy những vùng được đánh dấu trong hình là những vùng hỗ trợ kháng cự quan trọng nhất. Hãy chú ý những vùng có ít nhất 3 lần đảo chiều, đây thường là những vùng đảo chiều cực mạnh, được nhiều trader quan tâm, các vùng đảo chiều chỉ 1 đến 2 lần sẽ có mức độ thấp hơn.

Sau khi đã tìm được vùng hỗ trợ kháng cự, bạn có thể xóa đi indicator nếu muốn, việc này sẽ giúp chart của bạn trông "thoáng" hơn giúp ra quyết định giao dịch dễ dàng hơn.

Chúc các bạn thành công.

Tham khảo forexmentoronline

Đính kèm

• RoundNr.mq4
    2.4 KB · Xem: 842
  • RoundNrMulti.mq4
    3.8 KB · Xem: 414
  • SweetSpots GOLD.mq4
    3.6 KB · Xem: 337

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
Bác ơi, hôm qua em có cài indicator vùng giá tròn. Tất cả các cặp tiền đều ok, trừ các cặp có dính tới JPY (Như USDJPY, EUDJPY) & Gold. Nhờ bác xem link sau của cặp USDJPY - H1 và hướng dẫn giúp em cách khắc phục nha. Cám ơn bác rất nhiều!

Rất tiếc là indicator bạn đang dùng không hỗ trợ cho cặp JPY. Các round numbers cách nhau từ 50 pips, 100 pips; bạn có thể sử dụng tính chất này để xác định.

Bác ơi, hôm qua em có cài indicator vùng giá tròn. Tất cả các cặp tiền đều ok, trừ các cặp có dính tới JPY (Như USDJPY, EUDJPY) & Gold. Nhờ bác xem link sau của cặp USDJPY - H1 và hướng dẫn giúp em cách khắc phục nha. Cám ơn bác rất nhiều!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 975 Xem / 64 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 199 Xem / 11 Trả lời
  • HoàngBĐS trong Chuyện bên lề 780 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên