Tại sao Trader nên lựa chọn chart khung giờ New York thay vì khung giờ khác?

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618

Vì sao các Trader nghiêm túc thường chọn khung giờ New York?

Học cách giao dịch trên thị trường forex là một trải nghiệm đầy khó khăn. Có thể bạn đã đọc rất nhiều bài viết về các phương pháp giao dịch, bạn đã theo dõi rất nhiều bài viết trên các diễn đàn forex khác nhau. Và bạn đang luyện trading bất cứ khi nào bạn có thời gian để xem chart. Nhưng, có thể bạn đã bỏ lỡ một điều rất quan trọng và điều này có thể tạo ra sự đột phá lớn trong kỹ năng trading của bạn cũng như công sức mà bạn bỏ ra.

tai-sao-trader-nen-lua-chon-chart-khung-gio-new-york-thay-vi-khung-gio-khac-traderviet.png

Để đưa ra các quyết định giao dịch đúng đắn dựa trên price action, bạn cần chart đơn giản và rõ ràng, nhưng đồng thời cũng cần có nhiều người sử dụng nhất. Điều này sẽ giúp bạn xác định đúng đám đông đang nghĩ gì (vì bạn biết có rất nhiều người đang nhìn cùng một chart giống như bạn).

Chắc bạn sẽ hỏi: "Chẳng phải tất cả các chart đều giống nhau sao?" Không, chúng không giống nhau hoàn toàn. Có sự khác biệt lớn về giá mà các broker đang sử dụng, đặc biệt với 2 biểu đồ chính mà chúng ta sẽ thảo luận dưới đây: biểu đồ giờ GMT và biểu đồ giờ New York.

Thị trường FOREX và Biểu đồ Khung giờ New York

Thị trường Forex mở cửa 5 ngày một tuần, 24 giờ một ngày. Bạn đã biết thị trường Forex có tổng cộng 3 phiên giao dịch gồm phiên New York ( phiên Mỹ), phiên London ( phiên Âu), và phiên giao dịch Châu Á - Thái Bình Dương. Cả 3 phiên giao dịch mở cửa vào một thời điểm khác nhau trong ngày, điều này làm cho thị trường Forex mở cửa suốt ngày đêm. Bảng dưới đây hiển thị các phiên giao dịch mở theo múi giờ EST (giờ New York) và múi giờ GMT.

tai-sao-trader-nen-lua-chon-chart-khung-gio-new-york-thay-vi-khung-gio-khac-traderviet-1.png

Không phải tất cả các phiên giao dịch đều có khối lượng giao dịch hàng ngày giống như nhau. Bạn có lẽ đã biết rằng hầu hết sự biến động mạnh nhất của thị trường diễn ra khi 2 phiên Âu Mỹ chồng lên nhau (overlap session) là từ 8:00 sáng đến 12:00 EST (khoảng 19h00 đến 22h00 theo giờ Việt Nam). Sau khoảng giờ chồng 2 phiên Âu Mỹ, phiên giao dịch duy nhất có ảnh hưởng đến thị trường là phiên New York, kết thúc vào mỗi ngày vào 5 giờ chiều (giờ EST) từ thứ Hai đến thứ Sáu.

Những gì mà chúng ta cần đó là xem giờ đóng cửa của phiên giao dịch New York. Thật không may, đa số các broker sử dụng các loại biểu đồ được dựa trên khung thời gian chuẩn GMT. Điều này có nghĩa, với mỗi nến mở cửa lúc 00:00 GMT, tạo ra tổng cộng sáu cây nến mỗi tuần. Loại biểu đồ dựa trên khung thời gian GMT tạo ra rất nhiều tín hiệu nhầm lẫn, vì chart daily xuất hiện thêm một nến "chủ nhật" mở cửa vào Chủ Nhật lúc 23h00 GMT và đóng cửa lúc 00h00 theo giờ GMT.

Vấn đề này làm cho các chart GMT bị lộn xộn với các thông tin thừa, không cần thiết (nến thừa). Các nến đóng cửa vào ngày cuối tuần làm ta nhầm lần đó là nến doji, báo hiệu thị trường đang "chần chừ"... Một nến Doji có một thân hình nhỏ và thường có nghĩa là có thể đảo ngược xu hướng, đặc biệt nếu chúng hình thành gần khu vực kháng cự hỗ trợ có thể làm Trader hiểu nhầm và vào lệnh sai.

Các chart dựa trên khung thời gian New York, ngược lại chỉ có tổng cộng 5 nến mỗi tuần và không có nến ngày "chủ nhật". Với price action trader, giá đóng cửa là yếu tố rất quan trọng để Trader ra quyết định giao dịch, vì PA Trader luôn dựa trên giá đóng cửa để xác định thông tin về lực mua bán thị trường do nến Nhật mang lại.

Sự khác biệt giữa chart giờ GMT và chart giờ New York

Chúng ta hãy nhìn vào sự khác biệt giữa biểu đồ GMT và biểu đồ New York Close.

tai-sao-trader-nen-lua-chon-chart-khung-gio-new-york-thay-vi-khung-gio-khac-traderviet-2.png

Như bạn thấy, chart giờ New York không có nến ngày chủ nhật, sự xuất hiện các nến này có thể gây nhầm lẫn cho Trader. Chú ý các nến nhỏ được đánh dấu màu đỏ ở chart GMT bên trái.

Chart GMT tạo ra rất nhiều nến thân nhỏ và nến doji do khung daily của chart GMT đóng cửa ngay sau khi phiên Á mở cửa 1 tiếng (1 tiếng là quá ngắn để một phiên giao dịch có thể thể hiện hết sự biến động giá của nó). Chart khung giờ New York, mặc khác thể hiện chính xác toàn bộ hoạt động của phiên giao dịch New York trong một ngày.

tai-sao-trader-nen-lua-chon-chart-khung-gio-new-york-thay-vi-khung-gio-khac-traderviet-3.png

Quan sát chart đóng cửa theo giờ New York (bên trái) và chart đóng cửa theo giờ GMT (bên phải): trong khi chart bên trái xuất hiện một nến pinbar giảm thì chart bên phải chẳng xuất hiện mẫu hình nào. Chưa kể các nến doji nhỏ ở chart GMT còn khiến chart có nhiều tín hiệu nhiễu hơn so với chart phiên New York.

Kết luận:

Sử dụng chart giờ New York không phải là cách duy nhất để bạn trade thành công. Dù bạn lựa chọn khung giờ GMT hay New York, bạn vẫn cần nắm những kiến thức cơ bản về price action, đọc nến, kháng cự hỗ trợ... để hiểu về thị trường.

Nhưng với những ưu điểm của chart giờ New York (ít tín hiệu nhiễu, thông tin nến chính xác...), bạn sẽ có nhiều ưu thế để "đọc thị trường" tốt hơn.

Có bạn nào đang dùng chart giờ GMT không? Nên chuyển qua dùng giờ New York nhé.

Tham khảo ColibriTrader

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ý bạn là như thế nào?

Cụ thể, mình lấy chart FXPro

và Exness

ý bạn cuối cùng là nên phân tích theo chart nào?

newbie đọc nhưng ko hiểu dùng như thế nào. Có thể chỉnh được trong mt4 hay không? hay phải dùng 1 sàn nào đó hả ad?

Tóm gọn lại là bạn đếm xem trong mt4 của bạn khung h D1 từ ngày thứ 2 đầu tuần tới ngày cuối cùng của tuần đó có tổng cộng bao nhiêu cây nến. Nếu bạn đếm thấy có 6 cây nến ngày trong 1 tuần tức là bạn đang xài GMT chart, còn nếu chỉ có 5 ngày trong tuần thì đó là NY Close Chart.

@Thanh Duc chart FXPro của bạn là chính là NY Close Chart, còn chart của thằng Exness là GMT chart. Bạn nên sử dụng chart của FXPro để phân tích hằng ngày, còn chart kia thì để vào lệnh thôi.

@Thanh Duc bạn Sol 2992 có trả lời giúp bác. Cách 1 bác đếm có bao nhiêu nến 1 tuần. Cách 2 bác check giờ đóng cửa chart daily của mt4 mình sử dụng với giờ đóng cửa sàn NYSE, cách này chắc ăn hơn.

Ý bạn là như thế nào?

Cụ thể, mình lấy chart FXPro

View attachment 14347
và Exness
Bên Fxpro nó mở cửa theo giờ Âu,sàn này nạp rút rất nhanh khổ cái phí cao,chỉ sướng cho mấy anh IB thôi,Nếu bạn trade PA thì nên chọn chart giờ Mỹ sẽ chuẩn hơn,bài viết trên là chuẩn không cần chỉnh hihi
View attachment 14348

ý bạn cuối cùng là nên phân tích theo chart nào?

Bác có thể viết thêm chuyên đề về khung thời gian giao dịch thường tạo đỉnh hoặc đáy của các cặp tiền cho anh em tham khảo thêm.

Túm lại ngoài fxpro, còn những sàn nào sử dụng khung giờ NYC, mong các bác cho em xin vài cái tên tham khảo, chứ cài mt4 trên máy tuần 6 nến các bác ah.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên