Tạo ra chiến lược trading của riêng bạn

khapham1010

Active Member
639
4,965
Có rất nhiều chiến lược trading hay trên mạng, bạn có thể tiết kiệm thời gian nghiên cứu bằng cách mua đại một quyển sách hoặc tham gia khóa học nào đó, nhưng trading vẫn luôn là một sự nghiệp cần trader phải tự thân vận động.

Để tạo ra một chiến lược giao dịch tốt, bạn sẽ cần phải có một biểu đồ giá với khung thời gian phù hợp tính cách của bạn, cần một óc tò mò, tinh thần khách quan cũng như một vài tờ giấy note để ghi lại những ý tưởng giao dịch của mình. Những ý tưởng này sau một thời gian có thể được hiện thực hoá thành một chiến lược được “kiểm nghiệm trực quan” trên các môi trường giá khác nhau. Trong bài viết này, mình sẽ ghi lại toàn bộ quá trình tạo ra một chiến lược trading và bao gồm cả những câu hỏi bạn cần đặt ra khi thực hiện trong quá trình đó. Đọc xong, bạn sẽ sẵn sàng để bắt đầu việc xây dựng chiến lược của riêng bạn trong bất kỳ thị trường nào tại bất kỳ khung thời gian nào.

Thời gian và loại thị trường phù hợp?

Trước khi một chiến lược trading được xây dựng, bạn cần phải giới hạn lại loại môi trường trading của mình. Bạn là một day trader, partime trader có thời gian biểu linh hoạt hay là một nhà đầu tư? Liệu bạn sẽ trade dựa theo từng phút trên khung thời gian hay chỉ trade định kỳ hàng tháng? Hãy chắc chắn rằng mình chọn được một khung thời gian phù hợp với bản thân.

Tiếp đó, bạn sẽ cần tập trung vào thị trường mà bạn muốn trading: cổ phiếu, options trading, futures trading, FX hay commodities? Một khi bạn đã chọn được khung thời gian và thị trường, điều cần làm tiếp đến là chọn một phong cách trading mà bạn muốn.

Xây dựng và kiểm nghiệm chiến lược

Tự xây dựng một chiến lược khiến cho bạn dễ dàng kiểm định và theo sát kế hoạch giao dịch của mình vì đó là sản phẩm của bạn và của riêng bạn mà thôi.

Cứ nhìn vào những lượt tăng/giảm giá và thử tìm hiểu xem điều gì giúp bạn dự đoán được những biến động này không. Những dấu hiệu nhận biết như thời điểm trong ngày, mô hình nến, mô hình giá, cũng như những mẫu hình khác đều cần được xem xét. Một khi bạn tìm ra một chiến lược có tiềm năng, hãy thử kiểm tra xem điều tương tự có xảy ra với những biến động giá ở thị trường khác không. Tuần trước, tháng trước, phương pháp đó có giúp bạn kiếm thêm lợi nhuận không (tham khảo thêm: hướng dẫn đầy đủ về backtest).

Ghi chú lại tất cả những chiến lược bạn đã dùng trong một cuốn sổ nhỏ hoặc sử dụng trading journal, theo thời gian bạn hãy kết hợp chúng lại để tạo thành một kế hoạch trading của riêng bạn.

Một vài điều cần xem xét thêm

Việc sử dụng các dữ liệu quá khứ và tìm kiếm một chiến lược hiệu quả vẫn sẽ không đảm bảo thành công cho bạn trong trading. Chính vì lý do này mà nhiều trader không để ý nhiều đến việc kiểm định lại chiến lược của mình (vì dù backtest bao nhiêu thì ra trade thực tế đâu có được ngon như vậy). Thay vào đó, họ có xu hướng trade một cách bốc đồng hơn, vào lệnh vô tội vạ hơn. Đây là một hành động cực kì nguy hiểm.

Việc biết được tỉ lệ thành công của một chiến lược giao dịch cũng rất quan trọng, nó giúp bạn tự tin vì bạn biết bạn có thể mất bao nhiêu để kiếm được số lợi nhuận mà bạn hằng mong muốn, nhưng việc này chỉ có thể kiểm định qua backtest và forward test. Chính vì vậy bạn nên kiểm định một cách thật khách quan – rà soát lại các chart cũ và áp dụng những phương pháp mới lên dữ liệu mà bạn đã có trên khung thời gian mà mình chọn.

Trading cần được thực hiện với sự tự tin (chứ không phải sự tự kiêu). Và việc quyết đoán khi giao dịch yêu cầu niềm tin lớn từ người trader. Niềm tin này sẽ đến từ kinh nghiệm và kiến thức của trader theo thời gian.

Luôn nhớ rằng chúng ta không bao giờ đi tìm một chiến lược mà tỉ lệ thắng 100%. Trong thực tế, nếu tìm kiếm một chiến lược như vậy, có lẽ chúng ta sẽ không có được chiến lược nào trong tay cả. Hãy đơn giản tìm những chiến lược giúp ta thu được lợi nhuận vào cuối ngày, cuối tuần hay năm (hoặc nhiều năm), dựa trên khung thời gian mà bạn lựa chọn.

Đọc thêm:
Nguồn tham khảo: investopedia

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 17 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên