Tay chơi đề trở thành Trader? Chuyện lạ có thật

Pan

Active Member
1,613
5,723

Đôi nét về Trader này

Tựa đề nghe có vẻ hoang đường đúng không mọi người :D, một tay đánh đề trở thành người đánh Forex, mình cũng không muốn tin nhưng cũng phải tin thôi, bởi vì người này là bạn cấp 3 của mình mà. D chơi với mình rất thân vào những năm cấp 3, nhà D thì giàu, cha mẹ D sở hữu một tiệm vàng khá to ở khu vực quận 7. Sau khi tốt nghiệp cấp 3 thì mỗi đứa vào một trường đại học khác nhau, D học giỏi, tư chất cực kỳ thông minh nhưng vì vậy nên có hơi tự cao và ham chơi. Bởi tính cách như vậy thì học cũng không bền, lên tới năm 2, D chán nản việc học hành nên nghỉ ngang, từ khoảng thời gian này, D bắt đầu vung tiền cha mẹ cho để đi bar, beer club, và đủ thể loại ăn chơi khác. Tất nhiên, D ko quên rủ mình, mà mình thì cũng đâu khá giả gì, lâu lâu đi một lần với D cho vui thôi, còn phải lo học hành rồi đi làm thêm các thứ, dần thì D ít rủ mình đi chơi hơn, rồi hai đứa cũng bắt đầu ít gặp hơn và không còn thân như trước nữa.

tay chơi đề trở thành trader 1 - traderviet.JPG

Không còn thân nhưng không có nghĩa là không hỏi thăm, gặp gỡ nhau để trò chuyện, thỉnh thoảng, D rủ mình đi uống cà phê bởi vì D biết rủ đi chơi đâu đó mình cũng không đi. Trong một lần uống cà phê cũng lâu rồi, ngồi nói chuyện với D thì D kể mình nghe chuyện của nó, mình cũng học hỏi được nhiều từ kinh nghiệm ăn chơi của D, rồi cũng biết D không làm gì cả, chỉ ở nhà rồi đi đánh bài, tới khoảng 3 giờ mấy chiều ngồi ở quán cà phê gần nhà để … bàn đề. Lúc nghe xong mình nghĩ trong đầu kiểu: “Á đù, ăn chơi rồi bây giờ còn cờ bạc, đánh đề nữa, còn thứ gì nó chưa thử qua không?”. Mình cũng khuyên D là hãy bỏ mấy vụ đó đi, bởi vì mình thấy 10 người chơi đề thì hết 10 người sạt nghiệp, tiền làm bao nhiêu đắp vào cũng không đủ. Nghe mình nói vậy, D mới nói với mình một cách tự tin là nó là một tay đánh đề chuyên nghiệp, đánh đề có lợi nhuận nhưng cũng khá thất thường. Mình nghĩ D nói đùa, đánh đề mà cũng có chuyên nghiệp với nghiệp dư nữa, nhưng D nói rằng nó đã tham gia bàn đề cùng với cha nó từ năm 12 rồi và D nói rằng nó rất có duyên với “bộ môn” này bởi vì D rất hên.

tay chơi đề trở thành trader 2 - traderviet.JPG

Rồi D kể cho mình nghe những chiến tích cùng với những kỷ niệm trong “thị trường” này, nhưng mình thì không rõ lắm về “lĩnh vực” này, chỉ biết ngồi nghe thôi. Xong chuyện của D, tới lượt mình kể chuyện của mình, thời gian học đại học ra sao, rồi bây giờ làm gì, mình kể tuốt, bởi vì lâu rồi cũng không thật sự nói chuyện nhiều với D, bây giờ nói cảm thấy rất thoải mái. Mình cũng có nói là mình đang giao dịch trong thị trường Forex rồi cũng giải thích thị trường này là gì, nhưng D lúc đó không hứng thú với Forex cho lắm.

Quá trình trở thành Trader

Lần gặp của mình và D ở trên là đã rất lâu rồi, chắc khoảng gần 1 năm, và gần đây mình cũng chủ động liên lạc rủ D đi uống cà phê mới biết được D bây giờ cũng giao dịch Forex. Lúc gặp mình, D tỏ vẻ rất hứng khởi, và bảo là hiện tại nó bỏ đánh đề rồi, thay vào đó chơi một môn khác ngon hơn là giao dịch Forex. D thậm chí còn quên là mình từng kể với D mình giao dịch Forex nữa, bó tay. Rồi mình nói cho D thì nó kiểu “Ủa, mày cũng giao dịch Forex nữa hả”, lúc này cạn lời luôn :D. Xong, mình mới hỏi D là giao dịch lâu chưa, theo phương pháp gì. D trả lời là giao dịch được khoảng 6 tháng rồi và thấy nó còn dễ hơn đánh đề nữa (Ô mai chuối). Mình cạn lời lần hai, trầy trật lắm mình mới có thể sống sót trong thị trường mà nó có thể phán một câu xanh rờn như vậy, D có chén thánh chăng?

tay chơi đề trở thành trader 3 - traderviet.JPG

D nói tiếp là D chỉ giao dịch vàng thôi (chắc là do nhà bán vàng) và không theo một phương pháp chính qui nào cả, mà D giao dịch theo phương pháp tự chế gọi là Phân tích cuộc sống. Hỏi ra cái đó là gì thì D mới nói một câu: “Tao giao dịch y như hồi đó tao đánh đề thôi với lại chắc cũng do tao hên nữa.” D cười rồi nói về cách nó “phân tích” để giao dịch.

Lúc đầu, D thấy mẹ mình đánh Forex nên cũng tò mò, rồi sau khi tìm hiểu thì D chơi luôn tài khoản live, buy sell loạn xạ, tất nhiên 1000$ bốc hơi ngay trong vòng mấy ngày. Rồi D bắt đầu tìm hiểu về những điều cơ bản, nhưng D lại làm biếng học cách phân tích và cảm thấy chán khi học về những cái này. Tưởng chừng như D đã bỏ cuộc thì một ngày đẹp trời D biết được một thuật ngữ trong thị trường là Bull và Bear, và cũng từ đây D áp dụng phương pháp đánh đề của nó vào trong giao dịch. Đó là suy luận từ giấc mơ và những gì thấy được trong ngày, rồi quyết định đánh Bò hay là Gấu. D nói rằng: “Lô đề có mấy chục con mà nó đánh còn trúng huống chi Forex có 2 con”. D mới ví dụ, nếu như nằm mơ thấy con gì, đánh con đó thì không có gì để nói, mà đâu phải lúc nào cũng nằm mơ thấy Bò với Gấu, bởi vậy phải suy luận, khi thấy hai người đang đánh lộn, thì đánh con bò, bởi vì trong lô đề thì hình ảnh hai người đánh nhau sẽ được liên tưởng qua hình ảnh hai con trâu húc nhau, mà trâu thì đi với bò, ông bà còn có câu: Trâu bò đánh nhau, ruồi muỗi chết.” nên trong trường hợp này sẽ buy.

tay chơi đề trở thành trader 4 - traderviet.JPG

Nghe ví dụ của D xong thì mình không biết nói gì ngoài cười thôi, thật sự có cách phân tích như vậy à? Nó có thể sống sót trong thị trường hay thậm chí có lợi nhuận bằng cách phân tích như vậy sao? Rất nhiều câu hỏi hiện lên trong đầu mình lúc đó, D cũng nói là cách này chắc chỉ có một mình nó sử dụng và D cũng nói là nó hên nhiều hơn là hay, D cũng biết được một ngày nào đó thì sự may mắn cũng sẽ hết thôi, bởi vì không phải ai cũng may mắn như vậy được mãi cả.

“Tao định kiếm một khoản kha khá rồi lấy tiền đi làm ăn xong cưới vợ, không giao dịch cũng không chơi đề nữa, giao dịch như tao không bền. Chơi riết chán rồi, hà hà.”, D rít điếu thuốc rồi nói. Kể ra thì cũng lớn cả rồi, D suy nghĩ chững chạc như vậy thì mình mừng cho nó, lúc đầu mình cũng tưởng đời nó vậy là xong rồi bởi vì D ăn chơi không thiếu thứ gì cả. Lần gặp vừa qua cũng để lại cho mình nhiều ấn tượng và mình cũng biết được một điều là thị trường Forex nhiều “dị nhân” lắm, mà chẳng qua người ta ít ra mặt thôi.

Mấy bác nghĩ sao về cách phân tích này của bạn mình ? Bản thân thì thấy khá là thú vị nhưng chắc chỉ có một mình D là sử dụng được thôi :D. Mọi người còn biết "dị nhân" nào nữa thì chia sẻ nhé. Happy trading mọi người.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:
thật tiếc quá khi mình không phải là IB của bạn D này, chứ không là ăn tiền IB cũng đủ giàu, bạn này sớm muộn cungc nghiện trò fx này thui vì nó kích thích tim còn hơn ma túy mà lại là vàng thì càng nhanh, nếu bạn D đọc được mấy dòng này hy vọng( gần như ko có) bạn sẽ dừng lại và đừng đốt tiền bố mẹ nữa....pải 10 năm sau nhìn lại thì mọi thứ chỉ còn là cái màn hình và những cây nến, lúc đó thì đã muộn lắm rồi

Đánh Forex như D này giống hệt như tung đồng xu, 5 ăn 5 thua.
Lần thứ nhất lãi 10%, lần thứ hai lỗ 10% thì chung quy lại vẫn lỗ vì 1.1*0.9=0.99 vẫn bé hơn 1. Chưa kể tài khoản bị bào mòn bởi phí giao dịch.
Đánh Forex kiểu này chính là chơi trò chơi với kỳ vọng âm.

Đánh Forex như D này giống hệt như tung đồng xu, 5 ăn 5 thua.
Lần thứ nhất lãi 10%, lần thứ hai lỗ 10% thì chung quy lại vẫn lỗ vì 1.1*0.9=0.99 vẫn bé hơn 1. Chưa kể tài khoản bị bào mòn bởi phí giao dịch.
Đánh Forex kiểu này chính là chơi trò chơi với kỳ vọng âm.
ông anh ơi âm thì tới 99/100 người chơi bị chứ riêng gì ai,còn phân tích kiểu gì không quan trong lắm đâu đây cũng chỉ là trò chơi thôi

Vậy bác D này mơ thấy lợn thì là bị làm thịt trên thị trường ạ.:D

Khi bạn biết một cái gì đó và bạn làm được mà không thể giải thích cho người khác hiểu. ..

Các Bác có nghe câu: "Quý nhân đối đãi Kẻ Khù Khờ" chưa ạh, thường là như vậy, khi Bạn chưa biết gì và đánh đại sẽ thường thắng. Bác D nhà ta có nói: “Tao định kiếm một khoản kha khá rồi lấy tiền đi làm ăn xong cưới vợ, không giao dịch cũng không chơi đề nữa, giao dịch như tao không bền. Chơi riết chán rồi, hà hà.”
Em đã từng như thế các Bác àh, muốn kiếm đc số vốn để chia tay thị trường, thế nhưng mới chỉ kiếm đc 1 nửa thì bị đập sml rồi (tài khoản chỉ còn 1/4 so với lúc thắng), khi đó mới bắt đầu chịu tìm hiểu ptkt các kiểu, tìm hiểu nguyên do tại sao ng ta có hành động giá như vậy, khi hiểu rồi thì bắt đầu bị nghiện cảm thấy hứng thú với công việc trade này (em từ bỏ công việc cũ và đang chọn trader là công việc hiện tại cũng như lâu dài của em), có thể sự lựa chọn của em là sai lầm thế nhưng có 1 câu nói thế này: "Hãy chấp nhận rủi ro để gánh chịu 1 nửa thất bại mà mình đoán đc, còn hơn là hèn nhát ko dám làm vì sợ những gì sẽ xảy ra !"
Và em cũng tin 1 điều rằng: "Những gì mình nỗ lực và đam mê sẽ đc thưởng công xứng đáng !!!"

Các Bác có nghe câu: "Quý nhân đối đãi Kẻ Khù Khờ" chưa ạh, thường là như vậy, khi Bạn chưa biết gì và đánh đại sẽ thường thắng. Bác D nhà ta có nói: “Tao định kiếm một khoản kha khá rồi lấy tiền đi làm ăn xong cưới vợ, không giao dịch cũng không chơi đề nữa, giao dịch như tao không bền. Chơi riết chán rồi, hà hà.”
Em đã từng như thế các Bác àh, muốn kiếm đc số vốn để chia tay thị trường, thế nhưng mới chỉ kiếm đc 1 nửa thì bị đập sml rồi (tài khoản chỉ còn 1/4 so với lúc thắng), khi đó mới bắt đầu chịu tìm hiểu ptkt các kiểu, tìm hiểu nguyên do tại sao ng ta có hành động giá như vậy, khi hiểu rồi thì bắt đầu bị nghiện cảm thấy hứng thú với công việc trade này (em từ bỏ công việc cũ và đang chọn trader là công việc hiện tại cũng như lâu dài của em), có thể sự lựa chọn của em là sai lầm thế nhưng có 1 câu nói thế này: "Hãy chấp nhận rủi ro để gánh chịu 1 nửa thất bại mà mình đoán đc, còn hơn là hèn nhát ko dám làm vì sợ những gì sẽ xảy ra !"
Và em cũng tin 1 điều rằng: "Những gì mình nỗ lực và đam mê sẽ đc thưởng công xứng đáng !!!"
like cho bác. Rất hay

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên