[Tip mt4] Thủ thuật nhận thông báo từ mt4 về smartphone

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Là trader chắc hẳn các bạn sẽ thường xuyên gặp vấn đề với việc không thể ngồi nhìn chart cả ngày phải không nào? Mt4 có một chức năng rất hay là giúp các bạn nhận email và tin nhắn về điện thoại (phải là smartphone có kết nối mạng nhé, 3G hay wifi gì cũng được nhưng đừng nhầm xài "cục gạch" mà mt4 gửi qua là được :p).

Mình thì thường xuyên dùng chức năng nhận tin nhắn nhất và mình nghĩ chức năng cũng "tiện" nhất nên sẽ chia sẻ với các bạn hôm nay.

Bước 1: Cài đặt phần mềm mt4 trên smartphone (vào Playstore đối với Android và Appstore của Iphone). Sau khi cài đặt và login vào mt4 trên smartphone, bạn vào Settings > Message. Tìm Metaquotes ID (mũi tên đỏ trong hình) rồi copy đoạn mã này.

mt4 android.png

Bước 2: Bật mt4 trên desktop, login vào tài khoản real rồi bật hộp thoại Options (bấm tổ hợp phím CTRL + O).

option tab mt4.png

Bước 3: Vào tab Notification trong hộp thoại Options, sau đó tick vào ô "Enable Push Notifications". Ô Metaquotes ID lúc này sẽ sáng lên, bạn gõ đoạn Metaquotes ID lúc nãy có trên mt4 app smartphone.

Lưu ý: các bạn nhớ nhấn "Test" để nhận thử tin nhắn từ mt4 đến điện thoại. Nếu chưa nhận được tin nhắn, xem lại mã Metaquotes ID, kết nối mạng...

Bước 4: Các bạn tạo một chuông thông báo bằng cách click chuột phải vào chart mt4.

Bước cuối: Click chuột phải vào chuông Alert vừa tạo để mở hộp thoại "Alert Editor". Trong ô Action, hãy chuyển thay đổi tuỳ chọn "Sound" thành tuỳ chọn "Notification". Click OK để kết thúc.

Thế là xong, bây giờ chúng ta chỉ việc chờ mt4 nhắn tin khi giá cán mốc Alert mà chúng ta đã tạo.

Kết luận: thủ thuật này là "tối cần thiết" cho anh em chuyên swing trading, không thể ngồi chart cả ngày. Tuy nhiên, phương pháp này có nhược điểm là bạn phải để mt4 desktop và smartphone online liên tục, đồng nghĩa với việc phải tốn thêm tiền 3G và máy tính phải "sáng đèn" cả ngày :p.

Muốn khắc phục nhược điểm này, bạn có thể dùng máy chủ ảo VPS, mt4 sẽ gửi tin nhắn mà bạn không cần phải bật máy tính thường xuyên nữa.

Một số công cụ và mẹo dùng mt4 rất hay trên diễn đàn:
Chúc các bạn thành công!

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Khánh Trình ơi hướng dẫn giùm mình cách nhận tín hiệu buy hoặc sell từ MT4 về smartphone thí dụ như hình này

Đính kèm

67.8 KB · Xem: 4
Là trader chắc hẳn các bạn sẽ thường xuyên gặp vấn đề với việc không thể ngồi nhìn chart cả ngày phải không nào? Mt4 có một chức năng rất hay là giúp các bạn nhận email và tin nhắn về điện thoại (phải là smartphone có kết nối mạng nhé, 3G hay wifi gì cũng được nhưng đừng nhầm xài "cục gạch" mà mt4 gửi qua là được :p).

Mình thì thường xuyên dùng chức năng nhận tin nhắn nhất và mình nghĩ chức năng cũng "tiện" nhất nên sẽ chia sẻ với các bạn hôm nay.

Bước 1: Cài đặt phần mềm mt4 trên smartphone (vào Playstore đối với Android và Appstore của Iphone). Sau khi cài đặt và login vào mt4 trên smartphone, bạn vào Settings > Message. Tìm Metaquotes ID (mũi tên đỏ trong hình) rồi copy đoạn mã này.

Bước 2: Bật mt4 trên desktop, login vào tài khoản real rồi bật hộp thoại Options (bấm tổ hợp phím CTRL + O).

Bước 3: Vào tab Notification trong hộp thoại Options, sau đó tick vào ô "Enable Push Notifications". Ô Metaquotes ID lúc này sẽ sáng lên, bạn gõ đoạn Metaquotes ID lúc nãy có trên mt4 app smartphone.

Lưu ý: các bạn nhớ nhấn "Test" để nhận thử tin nhắn từ mt4 đến điện thoại. Nếu chưa nhận được tin nhắn, xem lại mã Metaquotes ID, kết nối mạng...

Bước 4: Các bạn tạo một chuông thông báo bằng cách click chuột phải vào chart mt4.

Bước cuối: Click chuột phải vào chuông Alert vừa tạo để mở hộp thoại "Alert Editor". Trong ô Action, hãy chuyển thay đổi tuỳ chọn "Sound" thành tuỳ chọn "Notification". Click OK để kết thúc.

Thế là xong, bây giờ chúng ta chỉ việc chờ mt4 nhắn tin khi giá cán mốc Alert mà chúng ta đã tạo.

Kết luận: thủ thuật này là "tối cần thiết" cho anh em chuyên swing trading, không thể ngồi chart cả ngày. Tuy nhiên, phương pháp này có nhược điểm là bạn phải để mt4 desktop và smartphone online liên tục, đồng nghĩa với việc phải tốn thêm tiền 3G và máy tính phải "sáng đèn" cả ngày :p.

Muốn khắc phục nhược điểm này, bạn có thể dùng máy chủ ảo VPS, mt4 sẽ gửi tin nhắn mà bạn không cần phải bật máy tính thường xuyên nữa.

Một số công cụ và mẹo dùng mt4 rất hay trên diễn đàn:
Chúc các bạn thành công!
Cho mình hỏi mình muốn gửi 1 Alert của riêng mình tạo ra trong coding MT4 thì làm sao để nó Alert đến Smartphone?
Ví dụ: giá vượt B.Bands upper thì Alert.
Big thanks!

Khánh Trình ơi hướng dẫn giùm mình cách nhận tín hiệu buy hoặc sell từ MT4 về smartphone thí dụ như hình nàyView attachment 4301

Bạn vào topic Trader cần Coder để hỏi các siêu nhân trong này thử, vì alert của indicator sẽ gửi notification riêng. Bạn sẽ cũng cần gửi file .mq4, nếu gửi file .ex4 sẽ không code được.

Chúc bạn may mắn có được indicator như ý.

Cho mình hỏi mình muốn gửi 1 Alert của riêng mình tạo ra trong coding MT4 thì làm sao để nó Alert đến Smartphone?
Ví dụ: giá vượt B.Bands upper thì Alert.
Big thanks!

Cái này bạn cũng nhờ coder hỗ trợ nhé. Riêng cái BB upper alert để mình kiếm thử cho bạn. ;)

Thank you, mình biết rùi dùng SendNotification("") để nó thông báo đến smrtphone...!
Code mình vừa testing:
SendNotification(DoubleToString((PriceToBBs0/FAvgMA(HH,TG,VT))*100,1));

Nếu được bạn review cho anh em cái BB alert này luôn thử. Anh em trên diễn đàn cũng nhiều người dùng Bollinger Band lắm. Cảm ơn bạn nhiều. :)

cho hỏi nếu mình muốn bất kỳ cặp tiền nào đó xuất hiện pinpar + rsi ở vùng quá mua/bán cắt lên/xuống thì sẽ gửi alert thì làm thế nào ạ ?

cho hỏi nếu mình muốn bất kỳ cặp tiền nào đó xuất hiện pinpar + rsi ở vùng quá mua/bán cắt lên/xuống thì sẽ gửi alert thì làm thế nào ạ ?

phiên bản mobile mt4 không có chức năng thông báo cho từng indicator. Nếu bạn muốn có tín hiệu alert như vậy, tốt nhất là sử dụng phần mềm trung gian như NetDania hoặc Trade Interceptor.

Cám ơn bạn, bài viết rất hay và bổ ích. Bạn có thể viết một bài hướng dẫn mình nhận thông báo từ các indicator trên MT4 được không ? Vì trên một số Indicator có chức năng gửi thông báo tới email ... nhưng hiện nay mình không biết sử dụng. Cám ơn bạn.

Sao mình cài chuông khi có tin nhắn trên MT4 mà chuông ko đổ vậy, bạn nào biết chỉ mình với!

Hay gì mà hay, tradingview có tính năng gửi mail bản free kia kìa (1 alert), không mất đồng nào, không cần thuê vps, không cài đặt rườm rà.

Thank you, mình biết rùi dùng SendNotification("") để nó thông báo đến smrtphone...!
Code mình vừa testing:
SendNotification(DoubleToString((PriceToBBs0/FAvgMA(HH,TG,VT))*100,1));
bạn ơi mình có tín hiệu khi 2 đường ma cắt nhau, muốn nó gửi thông báo về điện thoại thì phải lsao

Trên Iphone thì vào chỗ nào nhỉ? thấy không giống như hướng dẫn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên