Tổng hợp các cách quản lý vốn tiêu biểu trong Binary Options

ono

Junior Mod
1,953
7,368
Dù bạn sử dụng bất kỳ phương pháp nào, có hiệu quả tới đâu, bạn cũng cần phải biết cách sử dụng hợp lý nguồn vốn của mình. Nếu bạn là người quản lý vốn chặt chẽ, kỷ luật, bạn đã tiến một bước dài đến con đường thành công rồi đấy. Sau đây là ba cách quản lý vốn phổ biến được các Trader áp dụng khi giao dịch Quyền chọn Nhị phân:

1. Classic

Đây là cách đánh các lệnh với cùng một khối lượng. Sau khi xác định số tiền bạn muốn rủi ro, bạn chia số tiền này cho một con số, đó chính là khối lượng bạn cần vào mỗi lệnh. Ví dụ bạn sẵn sàng rủi ro $100 và chấp nhận 5 lệnh thua liên tiếp, như vậy mỗi lần vào lệnh của bạn là $20. Ưu điểm của cách này là bạn không cần phải suy nghĩ nhiều về số tiền bạn cần nhập cho mỗi lệnh. Ngoài ra tài khoản của bạn cũng rất khó bốc hơi. Tuy nhiên để thực sự có lợi nhuận, tỷ lệ chiến thắng của bạn phải hơn 50%. Bạn có thể tham khảo bài viết của một bạn đã áp dụng thành công phương pháp này tại đây Binary Option đã thay đổi đời tôi, còn bạn thì sao?

2. Fibonacci

Tương tự như trên, phương châm của cách quản lý vốn Fibonacci là bảo toàn vốn. Bạn có thể tham khảo cách đánh cụ thể bằng Fibonacci tại bài viết này Giao dịch Binary Options không lo bị cháy với phương pháp quản lý vốn Fibonacci. Với phương pháp Fibonacci, nếu bạn đang trong một chuỗi thắng thua xen kẽ, thì một lệnh thắng đủ bù lỗ cho lệnh thua trước đó, nên khối lượng các lệnh về sau sẽ tăng dần theo cấp số cộng. Nếu bạn đánh theo cách này, tài khoản của bạn sẽ tăng trưởng một cách ổn định, ít có biến động mạnh (mất quá nhiều tiền hoặc có lợi nhuận cao trong một thời gian ngắn). Cách này phù hợp với những bạn theo trường phái conservative (bảo thủ).

3. Martingale (nhồi ngược)

Nếu bạn thích mạo hiểm hơn một chút, đây là cách dành cho bạn. Nếu bạn trong một chuỗi thua liên tục, thì một lệnh thắng tiếp theo sẽ bù lỗ cho toàn bộ lệnh thua trước đó, do đó các lệnh về sau sẽ tăng dần theo cấp số nhân. Với cách này thì tài khoản của bạn sẽ tăng trưởng khá nhanh, tuy nhiên nếu bạn có một series liên tục những lệnh thua, tài khoản của bạn sẽ bị âm nặng và có thể cháy tài khoản. Để sử dụng cách này, bạn cần quán triệt tư tưởng và tâm lý một cách rõ ràng trước khi ngồi giao dịch. Phương pháp này phù hợp cho những bạn theo trường phái aggressive (táo bạo).

4. Snowball (nhồi thuận)

Ngược lại với cách trên, mỗi khi bạn thắng một lệnh, bạn sẽ all-in những gì bạn có vào lệnh tiếp theo. Ví dụ lệnh ban đầu $10 và payout 80%, khi bạn thắng, bạn sẽ có $18. Lệnh thứ hai bạn tiếp tục vào $18, và nếu thắng bạn sẽ có $32.4. Tương tự, nếu thắng tiếp lệnh thứ ba, bạn đã nắm trong tay $58.32. Như vậy, chỉ sau 3 lệnh, bạn đã rủi ro $10 để có được $58.32, gấp gần 6 lần. Cách này chỉ phù hợp với bạn nào nghĩ rằng"chỉ rủi ro $10 để có được $58.32 sau 3 lệnh". Nhưng nếu bạn thua ở lệnh thứ 3 và cho rằng "tôi thực sự đã mất $32.4 chứ không phải $10", thì cách này không dành cho bạn. Phương pháp này được dùng để tối ưu hóa lợi nhuận khi bạn có một Trading System cực tốt.

5. Custom (tùy biến)

Bạn không nhất thiết phải làm theo một cách máy móc những cách trên đây. Bạn hoàn toàn có thể điều chỉnh để phù hợp với tính cách của mình. Ví dụ như thay vì Martingale 3 lần thì đổi sang 6 lần, hoặc đánh Fibonacci đến lệnh thứ 5 mà vẫn còn âm thì lệnh thứ 6, ta sẽ tính toán khối lượng sao cho bù lỗ toàn bộ lệnh thua trước đó, hoặc thay vì nhồi gấp đôi, ta chỉ nhồi gấp rưỡi chẳng hạn. Tính cách và quan điểm mỗi người là khác nhau, bạn cứ thoải mái điều chỉnh, miễn sao bạn thấy thoải mái là được.

Kết luận

Không có phương pháp nào là hoàn hảo cả. Bạn cần nắm rõ điểm mạnh yếu cách quản lý vốn của bản thân trước khi bắt tay vào giao dịch. Nhưng dù là cách nào đi nữa, bạn cần phải có một Trading System mang lại tỷ lệ thắng tối thiểu 50%. Và trên hết là sự kỷ luật trong một thời gian dài. Không ai thành công ngay lần đầu tiên cả. Bạn có nhiều thời gian để kiểm nghiệm các cách quản lý vốn này, và bạn hoàn toàn có thể điều chỉnh lại phương pháp để cải thiện hiệu quả giao dịch. Chúc các bạn thành công.

P/s: Hiện mình đã có nhóm trao đổi về BO. Bác nào có từ 10 bài viết trên TraderViet và muốn thảo luận cùng anh em về BO thì pm mình nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
nhồi thuận hợp với tay nào gần cháy, cùng đường rồi bet tất tay thôi :confused:

Chào bác Ono. Bác còn nhớ em trước từng comment ở 1 bài của bác về Binary đã thay đổi đời tôi. Sau đó em đã bỏ 250 đô để đi học a Trần Khánh Phương IB sàn GGBINARY.Hiện tại e mới Dep 500 thay vì 1k và đánh Matingale. Sau 12 ngày giờ e đã lên 800. E đánh M đến lệnh 4 là dừng. P2 này khá hiệu quả nhưng ẩn chứa rủi ro cháy tk rất lớn. Bác có thể cho e lời khuyên j ko

Chào bác Ono. Bác còn nhớ em trước từng comment ở 1 bài của bác về Binary đã thay đổi đời tôi. Sau đó em đã bỏ 250 đô để đi học a Trần Khánh Phương IB sàn GGBINARY.Hiện tại e mới Dep 500 thay vì 1k và đánh Matingale. Sau 12 ngày giờ e đã lên 800. E đánh M đến lệnh 4 là dừng. P2 này khá hiệu quả nhưng ẩn chứa rủi ro cháy tk rất lớn. Bác có thể cho e lời khuyên j ko
Ủa. A Phương đâu có dạy học đâu nhỉ. E thấy pp M của a ý hiệu quả đấy chứ. Toàn thấy giao dịch trữc tiếp trên tk thật và tk khách. E thấy quan trọng nhất vẫn là tâm lý trade thôi. Pp m đến lệnh 4 là run rồi

Ủa. A Phương đâu có dạy học đâu nhỉ. E thấy pp M của a ý hiệu quả đấy chứ. Toàn thấy giao dịch trữc tiếp trên tk thật và tk khách. E thấy quan trọng nhất vẫn là tâm lý trade thôi. Pp m đến lệnh 4 là run rồi
a Phương có dạy nhưng chọn ng dạy thôi. Mình nài nỉ mãi mới được. P2 của a ấy hiệu quả nhưng mình vẫn chưa hiểu thấu hết. Nên nhiều khi qua lệnh 4 thắng rồi cảm giác sợ sợ nó

Các bác cho em hỏi đầu tư BO ở Việt Nam đã có ai thành công thực sự hay chưa? Nhiều khi thấy TOP ở sàn có cả VN hơn 1m USD mà hoang mang ko biết thật hay giả :eek:
Có nhiều rồi bác. Cả hiện danh và ẩn danh đều có. Họ thu nhập ko quá cao nhưng cũng ở mức mà anh em mơ tới. Khoảng 200-1k đô/ ngày là có thật
đấy.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,859 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 852 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,678 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,497 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên