Trade price action trong vùng supply demand - phần 1

Khánh Trình

Active Member
1,337
8,618
Khi bắt đầu biết đến khái niệm vùng supply demand, phương pháp vào lệnh của mình là sử dụng các lệnh limit để đặt tại các vùng supply demand. Mình đoán cũng có nhiều bạn từng dùng cách này để vào lệnh. Điều hấp dẫn nhất của phương pháp vào lệnh này là giúp trader có tâm lý thoải mái, bạn chỉ cần đặt lệnh tại vùng này, có stop loss và take profit đầy đủ, thị trường sẽ lo liệu phần còn lại cho bạn.

Vấn đề lớn của phương pháp này chỉ xảy ra khi bạn nhận ra bạn bị động so với thị trường. Bạn không biết khi nào giá chạm tới vùng supply demand rồi đảo chiều hay nó sẽ đi luôn một mạch tới stop loss của bạn.

trade-price-action-trong-vung-supply-demand-phan-1-traderviet.png

Như ví dụ trên hình, nếu bạn đã đặt một lệnh chờ buy ở vùng demand, bạn sẽ gặp trường hợp giá đâm xuyên qua vùng demand mà không hề do dự chút nào. Không cần nói các bạn cũng biết mình chán nản như thế nào khi thường xuyên lỗ với cách giao dịch này.

Theo quy luật thông thường, những lúc như thế mình thường đoán là vùng supply demand này yếu, có vấn đề nào đó với vùng supply demand mà mình chọn... và cứ thế mình đi tìm cách vẽ vùng supply demand chính xác hơn, tìm thêm tài liệu về price action cho đến khi nhận ra mình đã tiếp cận sai hướng ngay từ đầu.

Khi mục tiêu trading của bạn là muốn thoải mái, có thu nhập bị động, tự do tài chính blah blah... bạn đã không nghĩ đến việc nên nghiên cứu hành vi giá tại thời điểm thị trường tiến vào vùng supply demand. Cho đến khi chuyển sang vào lệnh theo cách mới, bạn buộc phải theo dõi thị trường nhiều hơn, đó là điều rất khó khăn với nhiều người mới bước vào thị trường.

Một điều mà mình tin là khi đặt lệnh chờ, bạn đã cho rằng bạn có thể đoán được hướng đi thị trường. Điều này lại là một nghịch lý lớn. Không ai có thể đoán được hướng đi của thị trường, mọi thứ trader gọi là phân tích chỉ mang tính ước đoán dù bạn dùng phân tích cơ bản hay kỹ thuật.

Price action trong vùng supply demand

Trade price action trong vùng supply demand đòi hỏi bạn chuẩn bị 2 điều:

Một là, bạn cần phải nắm kiến thức về vùng supply demand, như mình có giới thiệu ở các series trước.

Thứ hai, bạn cần phải nắm các mô hình giá đảo chiều trong vùng supply demand. Và đây chính là nội dung chính của series với ví dụ minh họa về pinbar và engulfing candle.

Hy vọng sẽ giúp cho bạn có góc nhìn mới hơn về thị trường. Rất mong các bạn ủng hộ. :)

Tham khảo forexmentoronline

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Mình xin góp 1 ví dụ nhé
Các ae quan sát thì giá đã có 1 cú drop sau một vùng consolidation , như vậy giá đã hình thành một vùng supply là khung hình chữ nhật.
Sau đó, giá đã tạo một vùng consolidation , và đã restest lại supply zone trong vòng 24h.
Ae để ý nhé, giá khi retest đã tạo mẫu hình bearish engulfing , mình đang so sánh body nến sau phủ hết body nến trước nhé.
Tổng hợp các phân tích trên, ta đưa ra kết luận giá sẽ có xác suất giảm xuống
Đặt lệnh ở giá đóng cửa cây nến hoàn thành bearish engulfing, đặt sl ở giá mở cửa engulfing, tp theo r:r=1:3 rồi quên nó đi nhé.
Đây là cách mình hay dùng, lâu lâu vẫn bị quét sl, nhưng tổng kết thì cũng ko đến nỗi tệ.
Ae có thể tham khảo thêm sổ tay nến nhật trên diễn đàn để hiểu vì sao mình lại đặt lệnh ở close, sl ở open nhé, admin đã giải thích rất kĩ.

Đính kèm

300.9 KB · Xem: 4

SD cứ đánh thế đơn giản thế này kiếm cắt lẽ chắc cũng đủ tiền cafe :D

Các bác thật tự tin, 1 cái SD zone đòi nắm hết PA thì 1 tay che trời rồi ;)

Theo mình nghĩ khi đã xác định vùng được vùng kháng cự, hỗ trợ của mình rồi thì mình sẽ đặt thông báo ở đó, khi giá tới thì nó báo hiệu rồi mình quan sát thế nến để vào lệnh, rút ngắn thời gian chờ nhiều hơn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
Bên trên