Trading để thắng hay Trading để không thua

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,509
153,847
Ví dụ tôi đề nghị cho bạn 500 USD hoặc cho bạn 1 cơ hội để tung đồng xu. Nếu đồng xu sấp, bạn có 1000 USD. Nếu đồng xu ngửa, bạn không được gì cả. Vậy liệu bạn lấy 500 USD hay chơi trò tung xu?

Hầu hết mọi người, khi được đưa cho 1 cơ hội có cái gì đó chắc chắn, sẽ lấy ngay (ở trường hợp này là lấy 500 USD)

Bây giờ, tôi đề nghị ngược lại, đó là bạn sẽ lỗ chắc chắc 500 USD, hoặc tung xu. Nếu xu sấp thì bạn không mất gì. Nếu xu ngửa thì bạn mất 1000 USD.

Bạn sẽ chọn lỗ chắc chắn hay tung xu?

Thú vị là ở trường hợp này, rất nhiều người chọn tung xu. Chúng ta có xu hướng tìm kiếm mức rủi ro khác nhau khi chúng ta đối diện với thua lỗ hơn là khi đối diện với lợi nhuận.

Bây giờ ví dụ chúng ta đang trade và lệnh đang có tý lợi nhuận, vậy chúng ta sẽ "chốt lời để lấy thứ mà thị trường vừa cho chúng ta" không? Hoặc chúng ta cứ ôm lỗ cho đến khi giá quay về hòa vốn không?

Đây là một sai biệt rất có ý nghĩa giữa trading để thắng và trading không để thua. Người bình thường sẽ cảm thấy đau đớn về tâm lý về thua lỗ hơn nhiều cảm giác vui sướng khi có lợi nhuận - đặc biệt là khi tư duy họ cho là họ đã có lợi nhuận. Ví dụ nếu tôi mong chờ một khoản tiền thưởng từ sếp của tôi thì tôi sẽ rất hạnh phúc khi được nhận thưởng - nhưng tôi sẽ thậm chí còn buồn hơn nếu khoản tiền thưởng này bị hủy bỏ.

Khi chúng ta vào lệnh, chúng ta mong chờ có lợi nhuận. Về mặt tâm lý, xem như chúng ta đã có "chốt lời" 1 phần trong đầu. Khi thua lỗ xuất hiện, đó là một sự kiện bất ngờ - và chúng ta phản ứng với sự kiện không ngờ này mạnh hơn so với bình thường

Vậy giải pháp cho vấn đề này là gì? Thật ngạc nhiên, câu trả lời là hãy "khóa sẵn" thua lỗ ngay trước khi nó xảy ra.

Bản tính của con người thường không muốn nghĩ về những điều không hay như thua lỗ. Nhưng bằng cách nắm rõ khả năng thua lỗ tối đa và luyện tập tinh thần về những thứ mình sẽ làm trong những khi thua lỗ xảy ra, chúng ta sẽ bình thường hóa quá trình thua lỗ. Điều này giúp điều khiển cảm xúc.

Chúng ta không bao giờ tránh được thua lỗ trong cuộc đời trading, hoặc tránh được sự bất định của thị trường. Điều mà chúng ta có thể là phát triển một cách thức tìm kiếm lợi điểm (edge) nào đó trên thị trường và sau rất nhiều giao dịch, biến cái lợi điểm của chúng ta trở nên tốt hơn

Và nếu bạn giao dịch tốt, có thể những giao dịch thua lỗ đó sẽ giúp bạn hiểu hơn về cách thức thị trường đang giao dịch, từ đó bạn thấy được những điểm sâu sắc hơn, giúp bạn kiếm được tiền trong những lần tiếp sau. Nếu vậy thì nó không phải là thua lỗ. Đó là thông tin mà bạn phải trả phí để có được.

Theo Traderfeed

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉ suy nghĩ như vậy tôi thấy không ồn lắm, nếu là cờ bạc thì vậy là đúng, nhưng ở đây là ta gd vậy ta phải có kế hoạch thắng thua còn phụ thuộc nhiều yếu tố khi ta thấy các yếu tố không đảm bảo để ta thắng thì chấp nhận cắt lỗ, còn khi còn niềm tin thắng thì không thể chấp nhân lỗ được tôi có một vài loại tk có những tk chấp nhận nhận ra vào khi muốn nhưng cũng nhưng tk chỉ ra vào theo tính toán đã định vì vậy mà tk chỉ có đỏ và xanh rất it lện ra vào tay.

e thấy thắng hay thua thì cũng ko đúng vs trading.
vì nếu còn tâm lý thắng thua vs market , thì người chịu lỗ là trader, cũng như việc làm dịch vụ, đầu tư vào cơ sở hạ tầng hoành tráng, rồi đứng cãi tay đôi ăn thua vs khách hàng, thì người chịu thiệt là doanh nghiệp :3.
so sánh nó hơi khập khiễng nhưng như Ad có nói, tiền đầu tư là tiền xác định có thể mất hoặc cũng có thể sinh lời mà , vậy thì phải cố gắng cho nó mất ít nhất và sinh lợi nhiều nhất bằng cách học và điều chỉnh cl thôi :3

chúc mọi người học tốt trade tốt chứ đừng để mất tiền ngu vì tham rồi mới đi học như e

good luck in trade !

Ý ông tác giả ở đây rằng nếu muốn kiếm tiền với Trading thì tư duy ngược so với bình thường 1 chút
Bình thường thì thường lấy tiền chắc nhưng rủi ro thì thích hên xui
Còn trading thì nên dừng lỗ chắc chắn, còn lợi nhuận nên để hên xui

em cũng ko hiểu vì sao giá chạy dc 30pips, em kéo Sl lên 20pips, giá nó quay lại hit đúng cái SL đấy của em rồi nó mới chịu chạy tiếp. 10 lần hết 9 lần bị nó hit SL

em cũng ko hiểu vì sao giá chạy dc 30pips, em kéo Sl lên 20pips, giá nó quay lại hit đúng cái SL đấy của em rồi nó mới chịu chạy tiếp. 10 lần hết 9 lần bị nó hit SL
Bỏ mẹ nó cái SL vớ vẩn ấy đi

Cuốn sách Tư Duy Nhanh Và Chậm phân tích rõ tâm lý con người về vấn đề này .

Trading:

Entry: chắc chắn thắng.
Follow: chấp nhận có thể thua
Exit: không thắng được thì thua.

chắc bác đã đoán đúng xu hướng nhưng vào lệnh chưa ngọt, bị trap, hoặc đoán giá SL sai

chắc bác đã đoán đúng xu hướng nhưng vào lệnh chưa ngọt, bị trap, hoặc đoán giá SL sai
ý em là giá chạy đúng với dự đoán rồi, em lời dc 30 pips rồi, em kéo stoploss lên mốc lời 20 pips để đề phòng, mà lần nào giá nó cũng quay về hít cái sl đó, rồi nó lại chạy đúng với dự đoán, có khi giá chạy dc 80-90 pips mà e chỉ hốt dc có 20pips đầu tiên thôi :3

ý em là giá chạy đúng với dự đoán rồi, em lời dc 30 pips rồi, em kéo stoploss lên mốc lời 20 pips để đề phòng, mà lần nào giá nó cũng quay về hít cái sl đó, rồi nó lại chạy đúng với dự đoán, có khi giá chạy dc 80-90 pips mà e chỉ hốt dc có 20pips đầu tiên thôi :3
Vì bạn trailing stop chưa chuẩn, giá đâu quan tâm SL bạn ở đâu, giá chỉ test tại các vùng kháng cự/ hỗ trợ gần đó, bạn khóa profit chặt quá lại không theo vùng cản nào nên dễ hit SL.

Thôi vậy theo bác Huy đi, bỏ cái sl đó đi. Đc ăn cả ngã về ko, he he. Cái sl khóa tp như bạn nói chỉ phù hợp với trend dài hạn, còn vài ba chục pips thì thôi bỏ qua đi, vì giá nó luôn test lại vài chục lần

Thôi vậy theo bác Huy đi, bỏ cái sl đó đi. Đc ăn cả ngã về ko, he he. Cái sl khóa tp như bạn nói chỉ phù hợp với trend dài hạn, còn vài ba chục pips thì thôi bỏ qua đi, vì giá nó luôn test lại vài chục lần
:)), thế để em kéo lên điểm hòa vốn, ăn phí swap cũng được :)), chứ bảo em bỏ liền cái sl ấy, em cũng tiếc , 0.1 lot, mấy chục pips cũng mấy chục U chứ có ít đâu :3

:)), thế để em kéo lên điểm hòa vốn, ăn phí swap cũng được :)), chứ bảo em bỏ liền cái sl ấy, em cũng tiếc , 0.1 lot, mấy chục pips cũng mấy chục U chứ có ít đâu :3

Trailing ngắn quá, giá luôn có giai đoạn hồi lấy sức mà trail có 10 pip thì chắc chắn 10 lần hit 11 lần

Kinh nghiệm của tôi là cứ để nó chạy đến khi đạt tầm ít nhất R:R 1:1 hoặc 1:1,5 thì bắt đầu trailing với mức trail ít nhất 20-30 pip, nghĩa là lúc này mức lợi nhuận đủ xài rồi, trail chỉ để tối đa hóa LN nếu thị trường đi mạnh, còn có hồi lại nhiều thì mình vẫn đảm bảo RR rồi

Ý ông tác giả ở đây rằng nếu muốn kiếm tiền với Trading thì tư duy ngược so với bình thường 1 chút
Bình thường thì thường lấy tiền chắc nhưng rủi ro thì thích hên xui
Còn trading thì nên dừng lỗ chắc chắn, còn lợi nhuận nên để hên xui
Ý này hay các bác này, em cũng nghĩ như bác Huy!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,877 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 879 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 175 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 245 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,502 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên