Trading in the Zone ai đã đọc và học được gì vào đây chia sẻ nào

Người ta đã dịch từ tiếng Anh ra tiếng Việt rồi, bây giờ lại còn muốn người đọc trước dịch tiếp nữa sao bạn?
cái này phải tự nghiền ngẫm nó mới thấm.
Chỗ nào thấy lan man khó hiểu thì bạn cứ đọc chỗ đó nhiều vào, từ từ ngẫm nó mới thấm, mới thành của mình.
Sách quá hay! Nó giống như bí kíp luyện nội công tâm pháp vậy, trước nay chỉ biết luyện chiêu thức thôi, không có nội công thì không phát huy uy lực được.
Bạn cố gắng hiểu và nắm vững 5 nguyên lý cơ bản, rèn theo 7 nguyên tắc trong sách ấy.
:D:D
Nói như bạn thì tui đọc lướt 1 lần cũng biết 5 nguyên lý,7 nguyên tắc đó(đã chụp hình rùi đó) thấy bạn nói hay mà bạn không chỉ ra hay chỗ nào. Mỗi người sẽ có những cảm nhận riêng, ai thấy hay chỗ nào nói ra mỗi người nói 1 cái hay thì nhiều người cùng biết cái hay đó.

Cái cuốn Trading in the Zone này rất hay, các bác đọc đi đọc lại nhiều lần mới hiểu hết ý nghĩa của nó. Cá nhân mình khuyến cáo nếu ai có thời gian nên đọc đi đọc lại ít nhất 10 lần. Cá nhân mình đã đọc đc 4 lần và thấy chương 02 ,04, 07, 10, 11 là hay nhất.
Đọc 10 lần là thuộc rồi, sau đó mở lớp dạy lại kiến thức trong sách này, thế là kiếm tiền được từ Forex mà khỏi phải trade

Nói như bạn thì tui đọc lướt 1 lần cũng biết 5 nguyên lý,7 nguyên tắc đó(đã chụp hình rùi đó) thấy bạn nói hay mà bạn không chỉ ra hay chỗ nào. Mỗi người sẽ có những cảm nhận riêng, ai thấy hay chỗ nào nói ra mỗi người nói 1 cái hay thì nhiều người cùng biết cái hay đó.
Bạn nói cũng phải, mỗi người là một cá thể riêng biệt, có suy nghĩ và cảm nhận khác nhau, nhiều khi cảm nhận được nhưng lại không diễn tả ra được.
Trong phạm vi chia sẻ cảm nhận thì mình xin nêu mấy ý mình thấy tâm đắc nhất, một cách ngắn gọn nhất :
Cuốn sách này chỉ ra cách rèn luyện để :
- Phát triển thái độ chiến thắng.
- Suy nghĩ như người thành công.
- Giúp bạn tư duy tạo cơ chế giao dịch như của sòng bài trong đó bạn là sòng bài chứ không phải là khách chơi.
:):)

thật ra theo mình, mọi người chỉ cần nhớ và hiểu đoạn sau thôi là đủ :D
giaidoancohoc-png.14419

Có vẻ như đã có một điểm chung nhiều ae nhận thấy để phát triển tư duy của mình.

Bây giờ ae có thể phát triển từng ý một theo thứ tự và đào thật sâu nội dung của từng mục đó xem nó như thế nào, làm cách nào để thực hiện điều đó... Đặt câu hỏi và trả lời xem mình giải quyết vấn đề đó ntn.

Đính kèm

50.8 KB · Xem: 3
Đọc 10 lần là thuộc rồi, sau đó mở lớp dạy lại kiến thức trong sách này, thế là kiếm tiền được từ Forex mà khỏi phải trade
khó cái là sách này không áp dụng được mấy indi giao dịch để dạy, mà đứng nói liên miên với bài giảng này có khi học sinh chạy hết :D nhưng có khi có cách là kết hợp giữa giao dịch thực và dạy nó theo kiểu vào lệnh xong rồi đứng dạy và thuyết trình vấn đề Douglas nói là có chú khỉ thỉnh thoảng thưởng cho chú í chút với số lượng không đồng đều etc. học sinh ngồi nghe... lệnh chạy...và thế là thành "Trading in the zone " :D khỏi ra lệnh sớm kkkkk

Hôm qua em T rinh của bác @Duonghuy qua phục vụ nhiệt tình quá nên nay có thêm động lực làm thêm cái sđtd này chia sẻ với ae.
TRADING IN THE ZONE.jpeg

p/s: Tóm tắt 1 quyển sách trong 1 tấm hình này có vẻ hơi crazy nhưng ae nào đọc rồi sẽ thấy ý nghĩa, 7 nhánh bên trái tương ứng 7 chương đầu, chương 8,9,10 tập trung vào niềm tin, chương 11 là master trader

Chỉnh sửa lần cuối:
Có vẻ như đã có một điểm chung nhiều ae nhận thấy để phát triển tư duy của mình.
View attachment 14640
Bây giờ ae có thể phát triển từng ý một theo thứ tự và đào thật sâu nội dung của từng mục đó xem nó như thế nào, làm cách nào để thực hiện điều đó... Đặt câu hỏi và trả lời xem mình giải quyết vấn đề đó ntn.

M thì thấy thế này:

1. Xây tự tin có thể bằng cách tẩy não, hô khẩu hiệu tức dùng lý trí... nhưng chỉ là bề mặt. Chỉ khi nào thắng ổn định thì mới có tự tin thực sự, biết mình "trên cơ" đối phương, ko dao động khi bị losing streak

2. Không có hệ thống giao dịch hoàn hảo, chỉ có hệ thống phù hợp cho mỗi người.

3. Thị trường, mẫu sóng, mẫu hình, mẫu nến không có xác suất, chỉ xảy ra như nó là. Xác suất là do mỗi người tự đem vào dựa trên kiến thức kinh nghiệm của mình rối phán nó khả năng lên xuống xx%.

4. Niềm tin nếu chưa đủ mạnh thì khi cảm xúc trào ra, nó vẫn bị cuốn trôi, có khi thành cố chấp, mất quân bình.

M thì thấy thế này:

1. Xây tự tin có thể bằng cách tẩy não, hô khẩu hiệu tức dùng lý trí... nhưng chỉ là bề mặt. Chỉ khi nào thắng ổn định thì mới có tự tin thực sự, biết mình "trên cơ" đối phương, ko dao động khi bị losing streak

2. Không có hệ thống giao dịch hoàn hảo, chỉ có hệ thống phù hợp cho mỗi người.

3. Thị trường, mẫu sóng, mẫu hình, mẫu nến không có xác suất, chỉ xảy ra như nó là. Xác suất là do mỗi người tự đem vào dựa trên kiến thức kinh nghiệm của mình rối phán nó khả năng lên xuống xx%.

4. Niềm tin nếu chưa đủ mạnh thì khi cảm xúc trào ra, nó vẫn bị cuốn trôi, có khi thành cố chấp, mất quân bình.

Cảm giác vẫn chưa thấy ai ngộ ra được chân lý.

Ngộ ra được chân lý của sách đã khó nhưng làm đúng được như sách có nghĩa là người đó sẽ có đủ 'công lực' để đạt tới cảnh giới cao siêu cầm Tài khoản thật 100.000$ giao dịch khi lỗ lãi ko có 1 chút cảm giác gì giống hệt như gd Tài khoản 100$.

Cảm giác vẫn chưa thấy ai ngộ ra được chân lý.

Ko nên căn cứ vào chia sẻ của tôi để phát biểu như thế bác ạ.
Còn "chân lý" mà bác nói thì theo tôi hiểu chỉ là quan niệm của bác và của cuốn sách.
Còn chân lý thực sự trên thân tâm tôi thì khác.

e thì thấy cái cốt lõi cần khắc cốt ghi tâm là MỌI CHUYỆN ĐỀU CÓ THỂ XẢY RA.

Không biết các bác thế nào em đọc sách rút ra câu này hay nhất :Kiên định với chiến lược của mình,hòa mình vào dòng chảy cơ hội tại thời điểm hiện tại,sách này cũng giống như sách cảu bác VÔ Vi nhưng giải thích đứng trên cơ sở khoa học tâm lý.Cuốn sách này rất hay,thực tế đối với ai đã từng trải nghiệm thị trường,trải qua nhiều nỗi đau được mất.Còn với Newbier thì mình nghĩ không hợp,với lại cuốn này thuộc dạng khó đọc,nhiều người chỉ đọc được chương đầu là ngán phải kiên nhẫn lắm đọc chậm mới hiểu ý nghĩa của nó.

Cái đoạn " Chiến thắng cũng là 1 con dao 2 lưỡi" làm em nhớ đến lần đầu em chơi bóng =))) Hồi đó cắm ipad được 4 triệu để chơi, cuối cùng kết quả hòa, em thua nửa tiền. Một "đàn anh trong nghề" hồi đó bảo em là: Thắng cũng chưa chắc là may vì nhiều khi làm lu mờ lí trí dẫn đến những thất bại sau này, nên thua nửa tiền là vui sòi =))))
Và đó là lần đầu cũng là lần cuối em chơi bóng.

Cái đoạn " Chiến thắng cũng là 1 con dao 2 lưỡi" làm em nhớ đến lần đầu em chơi bóng =))) Hồi đó cắm ipad được 4 triệu để chơi, cuối cùng kết quả hòa, em thua nửa tiền. Một "đàn anh trong nghề" hồi đó bảo em là: Thắng cũng chưa chắc là may vì nhiều khi làm lu mờ lí trí dẫn đến những thất bại sau này, nên thua nửa tiền là vui sòi =))))
Và đó là lần đầu cũng là lần cuối em chơi bóng.
Lần đầu tiên mà cắm cả ipad thì thật là hoành tráng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,359 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên