Triple Screen Trading System - Hệ thống giao dịch của tiến sĩ Alexander Elder – Phần 1

Triple Screen Trading System - Hệ thống giao dịch của tiến sĩ Alexander Elder – Phần 1

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Giao dịch đa khung thời gian không còn xa lạ với một số trader, và hôm nay mình xin giới thiệu đến các bạn một trading system đa khung thời gian, được phát triển bởi tiến sĩ Alexander Elder-đồng tác giả của cuốn sách khá nổi tiếng “Trading for Living” (1993). Trước khi bước chân vào lĩnh vực giao dịch tài chính, ông cũng đã có nhiều năm làm bác sĩ thần kinh tại New York.

Hiện nay, rất nhiều trader chỉ sử dụng một khung thời gian hoặc một indicator để vào lệnh. Về nguyên tắc thì điều này không có gì sai, trên thực tế việc tập trung kiên định theo đuổi một phương pháp giao dịch một cách kỷ luật là một trong những lý do chính giúp bạn đạt được thành quả trên thị trường này.

Tuy nhiên, bạn đã bao giờ thấy rằng tín hiệu mà các indicator bạn sử dụng rất đẹp nhưng giá lại chạy ngược hoàn toàn với tín hiệu mà indicator đưa ra, và bạn nghi ngờ indicator mình đang sử dụng? Vấn đề của việc sử dụng đơn lẻ một khung thời gian hoặc indicator chính là đây, bởi vì thị trường rất phức tạp nên ngay cả những indicator cấp tiến nhất cũng không thể hoạt động trong mọi điều kiện thị trường. Ví dụ, trong một thị trường uptrend, các chỉ báo theo trend (indicator) sẽ cho tín hiệu buy trong khi các chỉ báo dao động (oscillator) lại ở vùng quá mua và cho tín hiệu sell. Khi thị trường đang ở trong trend, các chỉ báo theo trend là lý tưởng nhưng khi thị trường chuyển sang giai đoạn đi ngang ( sideway) thì tín hiệu thường thay đổi rất nhanh và không chính xác. Tương tự cho các chỉ báo dao động, chúng sẽ hoạt động hiệu quả trong thị trường đi ngang và không chính xác khi bắt đầu vào trend.

Để cân bằng tín hiệu giữa các chỉ báo, nhiều trader đã cố gắng lấy bình quân (hoặc kết hợp) các tín hiệu buy và sell giữa các indicator. Nhưng luôn tồn tại một thiếu sót cố hữu trong cách làm này đó là nếu các con số tính toán của chỉ báo theo trend lớn hơn con số của chỉ báo dao động được sử dụng thì kết quả hiển nhiên sẽ bị lệch theo xu hướng và ngược lại.

Tiến sĩ Elder đã phát triển một hệ thống nhằm khắc phục điểm yếu trên đồng thời vẫn có được lợi thế tốt nhất của chỉ báo theo trend và chỉ báo dao động. Như tên gọi, hệ thống giao dịch triple screen không chỉ áp dụng một, hai mà là ba khung thời gian khi tìm điểm vào lệnh với cả hai loại chỉ báo indicator và oscillator.

striple-screen-trading-system-he-thong-giao-dich-cua-tien-si-alexander-elder-phan-1-traderviet.gif
Ảnh minh họa

Vấn đề về khung thời gian

Có một vấn đề với những chỉ báo theo trend phổ biến mà bạn cần giải quyết đó là chúng có thể cho những tín hiệu khác nhau khi được đặt ở những khung thời gian khác nhau. Ví dụ, cùng một indicator nhưng lại chỉ ra một uptrend tại khung daily và cho ra một tín hiệu sell và đồng thời lại chỉ ra một downtrend ở khung weekly. Vấn đề này thậm chí được thấy rõ hơn ở khung intraday. Tại những khung ngắn hạn này, các chỉ báo theo dõi trend có thể thay đổi những tín hiệu mua bán hàng giờ, thậm chí thường xuyên hơn.

Để giải quyết vấn đề trên, việc chia các khung thời gian thành khoảng 5 đơn vị là rất hữu ích. Chia chart tháng thành chart tuần ta có 4.5 tuần một tháng. Chuyển từ chart tuần xuống chart ngày ta có chính xác là 5 ngày giao dịch mỗi tuần. Tiếp tục ở mức tiếp theo, từ chart ngày xuống chart giờ ta có khoảng 5 đến 6 giờ giao dịch mỗi ngày. Đối với day trader, chart giờ có thể giảm xuống thành chart 10 phút (chia cho 6), và cuối cùng là chart 2 phút (chia tiếp cho 5).

Điểm mấu chốt của khái niệm chia cho 5 này đó chính là quyết định giao dịch nên được phân tích dựa vào ít nhất là 2 khung thời gian khác nhau. Nếu bạn muốn phân tích quyết định vào lệnh trên khung weekly thì bạn nên sử dụng thêm khung monthly. Nếu bạn là day trader sử dụng chart 10 phút, thì trước tiên bạn nên phân tích chart hourly.

Với hệ thống giao dịch triple screen bạn phải sử dụng ba khung thời gian: ngắn hạn, trung gian, và dài hạn, với hệ số hơn kém nhau khoảng 5 lần. Ví dụ, nếu thời gian mở lệnh của bạn trong khoảng vài ngày thì bạn sẽ dùng khung daily làm khung trung gian, khung dài hạn chính là khung weekly và ngắn hạn là hourly. Nếu bạn là day trader và thời gian mở lệnh của bạn ít hơn 1 giờ, bạn sẽ dùng khung M10 làm khung trung gian, chart H1 làm khung dài hạn và chart M2 làm khung ngắn hạn.

Hệ thống giao dịch triple screen trước tiên yêu cầu bạn phải xác định xu hướng tại khung dài hạn. Điều này nhằm đảm bảo lệnh của bạn sẽ đi theo xu hướng chính trong khi cho phép bạn tìm điểm vào khi thị trường di chuyển ngược trend trong ngắn hạn. Cơ hội mua tốt nhất xảy ra khi thi trường đang trong xu hướng tăng nhưng lại có một vùng giảm giá đột ngột, và tương tự cơ hội bán tốt nhất là khi thị trường đang trong xu hướng giảm nhưng lại có một vùng tăng giá đột ngột. Ví dụ, khi xu hướng khung monthly đang tăng, vùng giảm ở khung tuần là cơ hội để mua vào; tương tự, vùng tăng giá của khung giờ là cơ hội bán ra khi chart daily đang là xu hướng xuống.

Các bạn đón xem tiếp phần 2 nhé!

Happy and safe trading!
Nguồn Investopedia

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:

Trong trường hợp: khi thấy xu hướng tăng bên chart H4, và có giá đột biến giãm bên chart H1 thì mình vào lệnh buy, nhưng lệnh này nó bị giá giãm luôn ko quay lên như xu hướng tăng của bên chart H4. và kéo xu hướng tăng bên chart H4 giãm theo rồi chuyển sang xu hướng giãm luôn
Thì bạn nghỉ thế nào đối với trường hợp này hả chủ thớt?
Gì phải nghĩ chứ bạn là dính sl và nhìn nhận lại xu hương chính h4. Xem xu huong chính đã đổi chiều chưa.don gian thế thui

Chào cả nhà! Mình có giao dịch theo pp này 5 năm nay và đọc và dịch nhiều sách của Elder rồi. Mình nói cho rõ ý hơn Elder viết cho trader chứng khoán là chính nên mới có vụ biểu đồ ngày chia 5 thành 1 giờ (vì phiên chứng khoán thường trade 6 tiếng). Cuốn Trading for a Living đã có bản mới năm 2014 là The New Trading for a Living. Cuốn này bổ sung nhiều về quản lý vốn - là phần yếu nhất của cuốn gốc.

Trong trường hợp: khi thấy xu hướng tăng bên chart H4, và có giá đột biến giãm bên chart H1 thì mình vào lệnh buy, nhưng lệnh này nó bị giá giãm luôn ko quay lên như xu hướng tăng của bên chart H4. và kéo xu hướng tăng bên chart H4 giãm theo rồi chuyển sang xu hướng giãm luôn
Trong các trường hợp này thì Elder ko vào lệnh lúc giá đột biến giảm ở H1 mà thường đặt buy stop trên đỉnh cây nến đó nên khi giá tăng lên trên thì mới khớp lệnh mua. Còn nếu giá giảm luôn thì ko vào lệnh. Bạn cân nhắc xem.

Trường hợp này thì mình chỉ hy vọng bác có đặt và không dời SL. :D
Chúc bác trade thành công!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,461 Xem / 92 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên