Vantharp Position Sizing - game giải trí cho trader học quản lý rủi ro

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Trading lúc nào mà chẳng căng thẳng. Nhưng bạn không nên để cho mình căng thẳng quá mức. Nếu bạn có cảm giác "bồn chồn" phải check giá liên tục mới thấy dễ chịu trong người, mình đoán vấn đề của bạn nằm ở việc quản lý vốn không tốt.

Nếu bạn biết chính xác mình đã đặt bao nhiêu lots, có khả năng lỗ bao nhiều tiền trước khi trade thì tại sao phải lo lắng về điều đó? Chẳng phải bạn đã chấp nhận "take risk" trước khi đặt lệnh rồi sao?

Ngay cả khi bạn đã trading trong một thời gian dài, làm thế nào để bạn biết rằng điểm vào của bạn đã hợp lý với cách quản lý rủi ro? Làm thế nào bạn có thể cải thiện nó tốt hơn hay đơn giản là học cách điều chỉnh kích cỡ lệnh cho phù hợp?

Dưới đây là một trò chơi của tiến sĩ Van Tharp thiết kế dành riêng cho trader để học về quản lý rủi ro. Game có tên Van Tharp Position Sizing. Bạn có thể tải về ở đây.

vantharp-position-sizing-game-giai-tri-cho-trader-hoc-quan-ly-rui-ro-traderviet.jpg

Bạn có thể chọn mức tài khoản bao nhiêu bạn muốn cũng được. Trên hình là một trader "nạp" vào tài khoản 160.000$. Bạn có thể nạp vào bao nhiêu tiền bạn muốn cũng được. Như anh chàng Hugh Kimura của Trading Heroes nạp đến 14.000.000.000$ (14 tỷ đô :v).

vantharp-position-sizing-game-giai-tri-cho-trader-hoc-quan-ly-rui-ro-traderviet-1.png

Mình xin phép spoil một chút về cách chơi game này, nếu bạn muốn tự trải nghiệm xin ngưng đọc tiếp bài viết. :D

Đối với người mới bắt đầu, game là một cách tuyệt vời để bạn học các khái niệm cơ bản, trong môi trường vui vẻ và không có áp lực gì cả.
Cách chơi game như sau: mục tiêu của trò chơi là bạn phải tạo ra 50% lợi nhuận trong mỗi level mà không bị phá sản.

Chỉ có một câu hỏi bạn cần phải trả lời khi chơi game này: "Bao nhiêu rủi ro bạn có thể chấp nhận với mỗi lệnh trade và tổng số lệnh bạn trade là bao nhiêu?". Làm tốt điều này và bạn sẽ có khả năng thắng game, gia tăng dần số tiền trong tài khoản ảo của bạn.

Cấp độ đầu tiên của trò chơi này dạy cho bạn các xác định khối lượng vào lệnh và tầm quan trọng của phương pháp R-multiples (phương pháp này là cách đi tiền độc quyền được Van Tharp giới thiệu). Những lệnh bạn thắng hoặc bạn thua sẽ được thể hiện bằng phương pháp R-multiples.

Nếu bạn không quen thuộc với phương pháp R-multiples của Van Tharp, trò chơi là một cách tuyệt vời để bạn học và thực hành nó. Bạn thậm chí có thể tiếp xúc với một số khái niệm nâng cao về xác suất thống kê riêng và xác suất kỳ vọng (nghe hãi thế chứ không khó đâu).

Trước khi chơi game, bạn có thể xem phương pháp R-multiples của Van Tharp trong clip dưới đây:

Khi bạn bắt đầu tiến bộ, bạn có thể thay đổi cách bạn sử dụng khối lượng và mức rủi ro để trải nghiệm các loại xác suất khác nhau. Từ cấp 5, bạn có thể chọn trade dài hạn hoặc trade ngắn hạn với một lệnh giao dịch

Ở mức 6 đến 10, bạn phải quản lý lệnh để đạt được R-multiples càng lớn càng tốt bằng cách để cho lợi nhuận của bạn đi theo từng mức R cao hơn. Các lệnh trade thua cần phải cắt thật nhanh, còn các lệnh trade thắng phải kiên nhẫn để giữ cho lợi nhuận tối đa nhất có thể. Một khi lệnh giao dịch của bạn đã bắt đầu có lời, có lẽ lệnh lời chỉ đạt mức lợi nhuận 1R nhưng rất có thể là nó sẽ có khả năng đi tiếp để đạt được các mức R cao hơn.

Lúc này, bạn sẽ phải quyết định mức rủi ro bao nhiêu bạn có thể chấp nhận được bằng cách giữ lệnh trong thời gian bao lâu. Bạn có chấp nhận mạo hiểm một phần lợi nhuận của bạn để có được thêm lợi nhuận hay mất tất cả nếu giá đảo chiều trong khoảng thời gian tiếp theo? Game thì ảo nhưng cảm giác rất thật, bạn sẽ trải nghiệm cảm giác của mình y như đang trade real. Bạn buộc phải có kỷ luật để thắng trò chơi này. Link tải về.

Chúc các bạn chơi game vui vẻ. Nhớ comment cho mình biết trải nghiệm thế nào nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Đã down về như ngay cả việc đặt lệnh cũng còn mò không ra thì sao mà chơi đây :confused::confused::confused::confused:

Chỉnh sửa lần cuối:
một số thuật ngữ trong game nhé :
risk per share : số tiền bạn có thể mất cho một đơn vị cổ phiếu :
ví dụ : cổ phiếu giá 44$, bạn chọn Risk per share là 1, tức là 1 đơn vị, bạn có thể mất 1$ khi giá thay đổi. risk per share max = giá cổ phiếu.
share quantity : số đơn vị bạn muốn 10-200-10000 ...
:3 :D , mới làm 10 cổ phiếu giá 44$, risk per share 15, lời dc vài trăm U :3

Chỉnh sửa lần cuối:

và đây là kết quả tài khoản sau khi hăng máu :# , ko theo kế hoạch, ko thèm nhìn chart :3 :3

mình trade kiểu này:
đợi cho nó có 2 cái thua liên tiếp hoặc thua một cái rất bất thường (ví dụ 1 share 1 risk mà nó thua lên tới 5$) thì chỉnh số share và risk lên mức max luôn. ăn khá nhiều từ nó
mình lên tới lv3 rồi nhưng nó bắt nạp tiền nên thôi ....

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 771 Xem / 61 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 90 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 97 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,965 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên