Xác định nhanh Big Candle với Candle Strength Indicator

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Chào các bạn, trước đây mình từng giới thiệu indicator Candle Pip Count (tính số pip mỗi nến). Nhiều trader rất thích sử dụng indicator này vì xem việc xác định chính xác số pip mỗi nến có giá trị tương đương với việc xác định sức mạnh của nến. Ý tưởng của indicator rất hay nhưng indicator lại có giao diện rất "khó chịu" vì hiển thị giá lệch 90 độ. Anh em luôn phải nghiêng đầu sang bên hoặc quay nghiêng laptop thì mới xem được :confused:. Phân tích chart đã toát mồ hôi rồi lại thêm việc so sánh sức mạnh nến kiểu này nữa chắc anh em trader kéo nhau ra... Biên Hoà sớm :D.

Indicator Candle Strength có lợi điểm lớn là khắc phục được nhược điểm của indicator cũ mình giới thiệu. Chi tiết bạn xem bài viết sau đây.

Hình ảnh indicator thực tế:

Chức năng chính:

CandleStrength indicator tính sức mạnh mỗi nến bằng cách tính khoảng chênh lệch giữa giá mở cửa và giá đóng cửa.

Cột candlestrength nếu có trị số > 0 nghĩa là nến đó là nến tăng, ngược lại nến giảm thì trị số < 0.

Nhược điểm lớn nhất của candlestrength indicator là không cho chức năng tính độ chênh lệch giữa giá thấp nhất và giá cao nhất của mỗi nến như Candle Pip Count Indicator.

Cách sử dụng: (các bạn nào chưa biết cách cài indicator hãy tham khảo bài viết sau đây)

Thường với indicator dạng này, mình sẽ chèn thêm một indicator thứ 2 vào ô indicator hoặc các đường level có sẵn để indicator dễ nhìn hơn. Các bạn xem hình minh hoạ bên dưới:

Cách 1: Sử dụng đường level cho indicator.

Ở chart này, mình đã chèn thêm 2 đường level cho indicator. Điểm bạn cần chú ý là con số mình chọn 200-200, đó là số point trung bình của các cây nến được biểu hiện trong ô indicator. Nếu bạn sử dụng cách này, bạn buộc phải thay đổi thông số của level liên tục (vì trung bình giá của candle thường xuyên thay đổi).

Cách 2: Sử dụng Bollinger Bands cho indicator.

bollinger candlestrength.png

Cách này rất tiện lợi vì bạn sẽ không phải tuỳ chỉnh thông số của indicator thường xuyên nữa. Riêng Bollinger Bands, trader nên để số chu kỳ càng lớn càng tốt (mặc định là 20) vì số chu kỳ càng lớn thì Bollinger sẽ tính số nến trung bình nhiều hơn.

Kết luận:

Hai cách ứng dụng nói trên mục đích để các bạn nhanh chóng nhận diện candle nổi bật nhất hoặc nhận diện sớm những candle có xu hướng đang mạnh dần lên. Việc nhận diện sớm sẽ hỗ trợ việc trade tốt hơn.

Hai cách nói trên cũng là hai cách đơn giản và tiện lợi nhất vì sử dụng các thành phần có sẵn của mt4 là Bollinger và đường level của indicator. Nếu các bạn có ý tưởng mới để cải tiến indicator tốt hơn hãy comment và giới thiệu với mình bên dưới nhé.

Và hiện tại trên diễn đàn cũng đang có nhiều bài viết rất hay với chủ đề sức mạnh của candle, các bạn xem thêm những bài viết sau đây:
Hy vọng indicator sẽ hỗ trợ tốt cho anh em trader. Chúc mọi người thành công!

Đính kèm

• candlestrength.mq4
    2.8 KB · Xem: 178

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
Hay quá Bác Khánh Trình , mà bác sửa lại 1 tí được ko nhìn cho trực quan, trên Xanh dưới Đỏ

Bác Trình bỏ tí thời gian giúp em ghép 2 cái indicator này thành 1 được ko ạ,
vừa thể Hiện Open High, và Open Low. giup e, với , em tịt mù ko biết ghép lại làm sao cả,

Đính kèm

• New folder (2).rar
    55.3 KB · Xem: 15

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,359 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên