10 bài học Nial Fuller học được trong 18 năm giao dịch (phần 4)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,252
7. Có thể ngủ và ngủ ngon vào ban đêm không?

Bạn có thể tìm thấy một triệu chiến lược quản lý rủi ro khác nhau trên internet, nhưng hầu hết trong số đó không hoạt động, một là nó phi logic hoặc quá phức tạp. Trong những năm giao dịch của tôi, tôi thấy không có cách nào tốt hơn để đánh giá rủi ro bằng cách lấy giấc ngủ ra đo lường.

Nếu quy nó ra số liệu thì đó chính là tỉ lệ Risk : Reward (Lợi nhuân : Rủi ro). Nếu bạn không biết số này, bạn đã thất bại.

Nói cách khác, bạn có nghĩ về lệnh trade đó ngay cả khi bạn rời khỏi màn hình không? Bạn đang nằm trên giường suy nghĩ về số tiền bạn rủi ro? Bạn thức dậy vào ban đêm và ngồi vào máy để kiểm tra các lệnh? Hoặc tệ hơn, nằm trên giường kiểm tra điện thoại của bạn?

Nếu bạn đang làm bất kỳ hoặc tất cả những điều trên, nghiêm trọng rồi đó.

Nếu bạn thấy bạn đang quá lo lắng về các giao dịch của bạn và bạn không thể ngủ vì nó, tâm lý sẽ đè bạn “chết” trước khi lệnh đó chạy xong. Giảm kích thước lệnh đi nào.

8. Biết những gì đang làm trước khi bạn bắt đầu giao dịch tiền thật!

Điều này hiển nhiên, ai nói cũng được. Nhưng tôi cá luôn là khi thực hành vẫn có nhiều người quên. Họ trade như là “đốt” tiền và cũng chẳng hiểu tại sao lại vào lệnh. Và thậm chí là nhiều người coi như cờ bạc.

Có một vài điều bạn CẦN phải làm trước khi bạn giao dịch bằng tiền thật, nếu bạn không muốn mất tất cả ngay lập tức.

Làm chủ chiến lược giao dịch của mình

Điểm này là rất rõ ràng. Cần phải có chiến lược rõ ràng nhé, không có chiến lược thì đừng trade tiền thật. Chuyện đau lòng sẽ xảy ra đấy.

Cách sử dụng indicator, kết hợp chúng với nhau tạo thành chiến lược trên traderviet.org có rất nhiều. Hãy đọc và áp dụng.

Quản lý tiền của bạn

Như tôi đã nói ở trên, ngủ ngon vào ban đêm thì nghĩa là bạn quản lý tiền tốt.

Demo trước

Thời gian demo bao lâu không quan trọng. Quan trọng là mục đích khi demo đạt được. Có chiến lược giao dịch, có quản lý vốn, vững tâm lý.

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> 10 bài học Nial Fuller học được trong 18 năm giao dịch (phần 3)

>> 10 bài học Nial Fuller học được trong 18 năm giao dịch (phần 2)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
bài viết thể hiện một phần quan điểm người dịch ha ha thôi chắc xem jav nhiều cho dễ ngủ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 808 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 404 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 354 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 375 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,706 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên