10 bài học Nial Fuller học được trong 18 năm giao dịch (phần 5)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
9. Bạn đã làm chủ được bản thân chưa?

Tôi đang nghĩ đến trường hợp, nếu tôi chỉ được cho bạn 1 lời khuyên thôi, thì sẽ là điều gì? Bài học quan trọng nhất mà tôi đã học được trong 18 năm giao dịch, đó là làm chủ bản thân nếu bạn muốn làm chủ thị trường.

Bạn sẽ nghĩ rằng bạn hoàn toàn làm chủ được bản thân cho đến khi bạn đối phó với những điểm yếu về tinh thần / cảm xúc mà giao dịch làm con người bạn bộc phát ra.

Sự thành công của giao dịch là kết quả của một hành trình cá nhân và chinh phục chính bản thân bạn.

Kiểm tra bản ngã của bạn

Tự tin là một tính cách tuyệt vời trong cuộc sống và cho một nhà giao dịch, nhưng giữa tự tin và quá tự tin chỉ cách nhau có một chút thôi, rất dễ đi quá giới hạn. Thông thường, một trader trở nên quá tự tin sau khi thắng vài lệnh, sau đó như “pháo dàn” họ nới rộng kích thước lệnh, chấp nhận các tín hiệu chưa đạt chuẩn… Điều này rất, rất nguy hiểm.

Kỷ luật tự giác liên quan gì đến giao dịch? Chúng ta nói về nó "kỷ luật" rất nhiều, nhưng nó thế nào trong giao dịch? Có vẻ như thế này: Bạn vừa chốt lời một giao dịch, bạn cảm thấy tuyệt vời, cảm thấy tuyệt vời. Việc bạn làm tiếp theo sẽ cho tôi biết liệu bạn có đủ kỷ luật hay không, đó là bạn có GIỮ được tiền không.

Một nhà giao dịch có kỷ luật sẽ làm gì khi họ thắng lệnh lớn bạn biết không? Họ không làm gì đặc biệt, họ bình thường. Họ sẽ tiếp tục với kế hoạch giao dịch của họ. Trong thực tế, họ có thể sẽ đóng máy tính và quay lại vào ngày mai khi cảm giác hưng phấn chiến thắng qua đi.

Một nhà giao dịch không kỷ luật, khi chốt một giao dịch thắng sẽ ngay lập tức nhảy trở lại thị trường. Điều này gần như là một sai lầm.

10. Hợp lưu của các tín hiệu

Điều này có lẽ phải tốn rất lâu thời gian giao dịch mới có thể nghiệm ra được. Có đôi khi cả tháng trời mà tôi không có được một lệnh trade nào. Tâm lý trong tôi cũng nôn nao, muốn vào ngay những điểm mà tín hiệu rất mập mờ, lý trí vẫn biết là không nên vô nhưng cảm xúc nơi con tim thật sự rất xao động.

Như tôi đã nói tôi có phương pháp vào lệnh tên là T.L.S - Trend, Level, Signal. Chỉ nên vào lệnh khi có ít nhất 2 thứ trong 3 thứ nêu trên.

Biết rằng không có cảm xúc thì chúng ta chẳng khác gì những con robot, cuộc chơi sẽ mất vui khi cảm xúc được loại bỏ hoàn toàn…cảm xúc là một phần của trò chơi trading này nhưng hãy học để đặt cảm xúc ở đúng chỗ của nó.

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> 10 bài học Nial Fuller học được trong 18 năm giao dịch (phần 4)

>> 10 bài học Nial Fuller học được trong 18 năm giao dịch (phần 3)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối:
ngày hôm qua e thử sức với forex,cháy đen tk 200$.em cảm hấy no bình thường.ko bi cay cú như một số bac nhân xet.cảm giac có thể trader dc các bác ạ.kaka

ngày hôm qua e thử sức với forex,cháy đen tk 200$.em cảm hấy no bình thường.ko bi cay cú như một số bac nhân xet.cảm giac có thể trader dc các bác ạ.kaka
Là do bác đã biết tới forex trước khi thưt sức $200?

Cảm ơn bác, đã đọc hết 5 bài của bác. Rất là thích series này!!!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,871 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 867 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 339 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 241 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,501 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên