10 bước đơn giản để tạo chiến lược giao dịch hiệu quả

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Hầu hết các trader mới bắt đầu bằng cách tìm hiểu các chiến lược giao dịch của các trader khác. Vì sao tôi biết? Vì tôi cũng bắt đầu sự nghiệp trading của mình theo cách tương tự. Nhưng, nhiều trader đã hỏi tôi, làm cách nào mà tôi tự bắt đầu xây dựng chiến lược giao dịch của tôi?

Tin tốt: Tạo ra chiến lược giao dịch đầu tiên rất dễ dàng.

Tin xấu: Tạo ra một chiến lược giao dịch sinh lợi nhuận là khó.

Bắt đầu với những kỳ vọng thực tế đúng. Việc hình thành một chiến lược giao dịch thật dễ dàng. Tìm hiểu một vài indicator và chỉ số giao dịch và bạn có thể thực hiện được thôi.
Tuy nhiên, không thực tế khi nghĩ rằng chiến lược giao dịch đầu tiên của bạn sẽ giúp được bạn làm giàu.

Việc tìm kiếm lợi nhuận đều đặn là rất khó khăn. Ở những bước đầu tiên, có thể bạn sẽ nhận ra rằng giao dịch có lợi nhuận là điều vượt ra ngoài tầm chiến lược giao dịch của bạn.
Vậy tại sao bạn vẫn nên làm chiến lược giao dịch của riêng mình? Tại sao không mua sử dụng chiến lược giao dịch của một trader thành công?

Cũng có rất nhiều trader chia sẻ indicator và phương pháp tiếp cận giao dịch mà họ sử dụng. Nhưng tôi đảm bảo không có trader nào dám đảm bảo lợi nhuận khi bạn sử dụng chúng. Mỗi trader mỗi khác nhau. Do đó, bạn chỉ có thể hưởng lợi thực sự từ chất xám, sự tư duy pha trộn độc đáo và riêng của bạn để xây dựng lên bộ chiến lược giao dịch của riêng mình.

Thực hiện theo 10 bước sau để tạo chiến lược giao dịch đầu tiên của bạn:

BƯỚC 1: Suy nghĩ và ý tưởng thị trường

Trước khi bạn bắt đầu tạo chiến lược giao dịch của riêng bạn, bạn phải có sẵn trong đầu những suy nghĩ, ý tưởng về cách thức hoạt động của thị trường. Quan trọng nhất, bạn cần phải trả lời câu hỏi này:

Bạn nghĩ rằng bạn có thể kiếm được tiền từ thị trường không?

Hình thành ý thức về thị trường của riêng bạn bằng cách xem chart mỗi ngày, dùng các indicator nhiều thể loại, đọc tin tức, đọc kiến thức, tất nhiên là đọc cả về phân tích kỹ thuật và cơ bản.

Bỏ ngay suy nghĩ làm giàu nhanh chóng.

Nuôi dưỡng suy nghĩ về cung và cầu.

Nghi ngờ các lý thuyết về hoàn hảo.

Bước 1 này rất mất thời gian nhưng tin tôi đi, tôi đmả bảo đây là nền tảng, bạn sẽ cảm thấy xứng đáng khi bạn có tư duy về thị trường.

Tôi gợi ý một nguyên tắc mà bạn luôn cần phải nhớ: “giữ mọi thứ càng đơn giản càng tốt”
Bạn không muốn bị choáng ngợp bởi một chiến lược phức tạp ngay từ đầu. Hơn nữa, một chiến lược giao dịch với nhiều thứ di chuyển cần phải quan sát là rất khó rất khó để quản lý kể cả với trader chuyên nghiệp.

BƯỚC 2: Chọn thị trường cho chiến lược giao dịch của bạn

Forex? Chứng khoán? Quyền chọn nhị phân? Futures?

Nếu bạn chọn Forex, hãy hiểu những gì bạn đang mua và bán theo khía cạnh tiền tệ. Hãy chắc chắn rằng bạn tìm hiểu về các mô hình khác nhau của các nhà môi giới ngoại hối. Biết cách tính margin, tính spread…Đều là những thứ nền tảng quan trọng phải nắm.

Hoặc nếu bạn chọn giao dịch cổ phiếu, bạn phải biết share có nghĩa là gì. Bạn phải biết sự khác biệt giữa một blue-chip và một cổ phiếu penny.

Có rất nhiều định nghĩa, nguyên tắc, phương pháp cần tìm hiểu về từng thị trường. Nhưng bạn không thể bắt đầu tìm hiểu sâu cho đến khi bạn chọn thị trường bạn muốn giao dịch. Đâu thể đọc kiến thức lan man mãi đâu. Đủ về lượng thì phải biến đổi về chất. Đó là quy luật.

Quy tắc duy nhất là bạn phải hiểu thị trường bạn muốn giao dịch.

BƯỚC 3: Chọn khung thời gian giao dịch

Bước này thật khó bởi vì nếu chưa từng trải nghiệm từng khung thời gian bạn sẽ không biết liệu bạn phù hợp với khung thời gian nào, khung 5 phút hay biểu đồ ngày.

Do đó, bạn có thể bắt đầu bằng cách xem xét từ hoàn cảnh của bạn. Nếu bạn có nhiều thời gian trong ngày để xem thị trường, hãy thử giao dịch trong ngày.

Nếu bạn bận bịu thì hãy thử khung thời gian nhanh hơn, thị trường sẽ phản hồi nhanh hơn và rút ngắn thời gian trải nghiệm của bạn nhưng yên tâm bạn chắc chắn vẫn sẽ học được kinh nghiệm về price action.

Dù là khung nào đi chăng nữa cũng hãy chọn khung thời gian giao dịch của riêng bạn.

BƯỚC 4: Chọn công cụ để xác định xu hướng

Cần chọn một công cụ để giúp bạn đánh giá bối cảnh thị trường.

Bạn có thể chọn price action, trend lines hoặc indicator như MACD, Fibonacci...gì cũng được, hãy chọn và học cách sử dụng nó.

BƯỚC 5: Xác định khi nào thì vào lệnh

Bạn không giao dịch khi thấy Pin bar. Bạn giao dịch khi thị trường đang tăng và bạn sử dụng một thanh Pin tăng để kích hoạt giao dịch của bạn.

Bạn không giao dịch khi bạn nhìn thấy một Gimmee Bar. Bạn giao dịch khi bạn đánh giá thị trường đang đi ngang và bạn sử dụng một Gimmee Bar để vào lệnh.

Cần có những dấu hiệu nào bạn sẽ “bóp cò”. Nó sẽ giúp bạn bước vào thị trường mà không do dự. Thấy những cái đó trên chart là “múc”

Các mô hình nến, các bộ indicator RSI và stochastics là những lựa chọn tốt.

(còn nữa)

P/S: Nếu thấy hay xin tặng 1 like, 1 comment ủng hộ người viết ra phần 2 các bạn nhé :D

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> Thói quen của một trader “hận thù”

>> 7 triết lý thiền ZEN có thể ứng dụng cho trader (phần cuối)

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Tưởng chỉ 3-4 bước thôi chứ ?
Nghe đến 10 bước thì thấy không đơn giản tý nào rồi ! :D

Theo tớ chỉ cần 2 bước thôi :
Bước 1 : Học thuộc 10 bước của chủ thớt nêu trên
Bước 2: lỡ quên bước nào trong 10 bước thì đọc lại bước 1.
:D:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 759 Xem / 39 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 129 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,275 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,171 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 310 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên