10 điều quan trọng một Trader nên xác định ngay từ đầu

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,509
Bài này là 10 điều quan trọng, tiên quyết mà 1 trader phải xác định ngay từ đầu, trước khi luyện tập trading 1 cách nghiêm túc. Khi xác định được những điều này thì ta cứ thế mà làm theo, đỡ mất thời gian tìm hiểu và loanh quanh với những thắc mắc không có hồi kết.

Mình ước rằng khi mới bắt đầu trading, mình đã xác định sẵn 10 điều này để đỡ bỡ ngỡ về sau. Anh em cùng theo dõi nhé.

Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé!

1, Anh em sẽ trade thị trường nào? Tương lai, quyền chọn, chứng khoán, forex, crypto? Bạn phải hiểu 1 cách đầy đủ và cơ bản cách vận hành của thị trường bạn chọn, hoặc ít nhất là tính chất của chúng.

2, Anh em có đủ tiền để giao dịch? Một tài khoản 25K có thể đủ để kiếm được các khoản lợi nhuận có ý nghĩa, và đảm bảo là spread và com sẽ không thể ăn vào phần lợi nhuận. Nếu khởi đầu với số vốn nhỏ hơn, nên chọn giao dịch trên khung lớn để tránh mất quá nhiều phí. Để giao dịch kiếm sống 1 cách thoải mái, cần ít nhất tài khoản $250K đến $500K tuỳ theo mức sống của bạn.

3, Bạn kỳ vọng lợi nhuận hàng năm ở mức bao nhiêu %? Lợi nhuận đều đặn 12-20% sẽ giúp anh em đứng ngang hàng với các nhà quản lý tiền giỏi nhất thế giới.

4, Anh em sẽ trade khung thời gian nào? Sẽ là day trader (H4 trở xuống), swing trader (D1 trở lên) hay position trader (W1 trở lên). Day trader sẽ vào và thoát lệnh trong ngày, swing trader sẽ giữ lệnh trong vài ngày đến vài tuần, và position trader sẽ giữ lệnh vài tuần đến vài tháng.

5, Bạn chấp nhận thua bao nhiêu trên mỗi trade nếu bạn sai? Giữ khối lượng lệnh và dừng lỗ sao cho không mất quá 2% trên mỗi trade sẽ giúp bạn sống trong thời gian dài.

6, Các quy tắc vào lệnh của bạn là gì? Điều kiện nào cần thoả để bạnd chấp nhận vào 1 vị thế? Bạn sẽ cần các thiết lập và tín hiệu giao dịch một cách cực kỳ cụ thể (không phải là các tín hiệu chung chung mang tính chủ quan, mà phải được định lượng khách quan bằng biểu đồ giá và các công cụ phân tích). Quan trọng hơn, bộ quy tắc vào lệnh đó cần được kiểm tra (backtest) và được chứng minh rằng nó đem lại cho bạn 1 lợi thế và có thể kiếm được lợi nhuận trong dài hạn.

7, Bạn sẽ thoát lệnh như thế nào nếu đang có 1 vị thế có lợi nhuận? Tiền chỉ có thể kiếm được sau khi thoát lệnh. Trading stop và các mục tiêu chốt lời sẽ giúp bạn khoá lợi nhuận trên đường di chuyển của giá và đem tiền về tài khoản của bạn.

8, Khả năng chấp nhận rủi ro cao nhất của bạn là bao nhiêu? Bạn có thể chấp nhận mở bao nhiêu vị thế cùng 1 lúc tại 1 thời điểm? Mỗi vị thế đó sẽ lấy đi của bạn bao nhiêu % vốn?

9, Tỷ lệ sụt giảm tài khoản (drawdown) cao nhất của hệ thống của bạn là bao nhiêu trước khi bạn quyết định từ bỏ hay điều chỉnh nó? Về cơ bản drawdown 25% tức hệ thống đó khó mà tồn tại được; và 50% drawdown là gần bằng với cháy

10, Lợi thế của bạn so với các trader khác là gì?

Trên đây là 10 câu hỏi 1 trader nên xác định ngay từ đầu, anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài mẹo trading hay nhé!

Nguồn newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Xin chào mọi người.
Em có 1 thắc mắc, hiện tại do dịch COVID làm hàng trăm ngàn người chết và trong số đó em nghĩ chắc có những người đang nắm giữ bitcoin và các loại coin khác, vậy khi mất thì số coin đó lạc trôi về nơi đâu hay vĩnh viễn ko đc dùng tới nó nữa, vậy sự hao hụt này nếu 1 ngày nào đó cạn dần thì em nghĩ nó ko phải là hiếm mà là ko còn giá trị.

Hoài ơi tag mình nhé.
Với có 1 tha thiết khẩn cầu
Mình ko nhớ rõ có vô tình share gì vào “ anh em thiện lành ko” mình bị block rồi
Nếu có cho mình xin lỗi nhé
Nick fb “ tùng hyundai quảng ninh “
Đa tạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên