10 điều Trader nên làm trước tiên khi đặt chân vào trading - Phần 2

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,509
10 điều Trader nên làm trước tiên khi đặt chân vào trading phần 1 dưới đây anh em

https://traderviet.org/threads/10-dieu-trader-nen-lam-truoc-tien-khi-dat-chan-vao-trading.33598/

Bài này là 5 điều còn lại nhé.

10 điều Trader nên làm - 6: Ngưng trade theo kèo của người khác

Đừng theo kèo của admin, mod, leader, idol nữa anh em. Đừng theo kèo của Hoài luôn. Bởi vì bất kể anh em có học theo chiến lược của người khác tới cỡ nào, tiền vẫn là của anh em, và nếu thua lỗ thì anh em là người chịu.

Điều quan trọng ở đây là anh em KHÔNG CẢM THẤY CÓ TRÁCH NHIỆM với quyết định giao dịch của mình. Bởi đó là quyết định của 1 người khác.

Khi không có trách nhiệm với quyết định đó, anh em sẽ chẳng bao giờ hiểu được tại sao nó thua, tại sao nó thắng. Tức là anh em chẳng tiến bộ lên chút nào đâu. Vì “nếu thắng, thì do mình giỏi; còn nếu thua thì do thằng cho kèo dở”.

Chỉ khi nào anh em tự ra quyết định buy sell, tự vào lệnh, tự lỗ, bài học mới được rút ra.

10 điều Trader nên làm - 7: Kỳ vọng hợp lý về tiền kiếm được từ forex

Hai chữ “kỳ vọng” này chúng ta đã nhắc đến nhiều lần, và nhiều anh em cũng không chấp nhận được rằng lợi nhuận phải được tính theo năm, chứ không phải tháng hay thậm chí tuần. Và con số hợp lý về lợi nhuận để anh em nhắm tới là 25-40% MỘT NĂM.

Thậm chí các trader chuyên nghiệp nhỏ lẻ còn khó giữ được lợi nhuận liên tục trong nhiều tháng, và sẽ được gọi là thiên tài nếu có lợi nhuận liên tục trong nhiều chục năm liền.

10 điều Trader nên làm - 8: Chọn sàn là quan trọng

Chọn đúng sàn phù hợp rất quan trọng, vì sàn là nơi giữ tiền cho anh em. Kiếm được lợi nhuận mà không rút được cũng như không. Hãy chọn sàn ECN nếu có thể (không đánh ngược anh em), và có phí thấp càng tốt. Trên hết là phải chọn sàn có giấy phép được chứng nhận.

Có rất nhiều sàn tốt, anh em tham khảo dưới đây:

https://traderviet.org/broker/

10 điều Trader nên làm - 9: Trade ít hơn để kiếm nhiều hơn

Cả về số lượng lẫn khối lượng trade.

Trade ít lệnh hơn, tức mỗi lệnh sẽ có chất lượng cao hơn, ẩn chứa nhiều trách nhiệm hơn. Như vậy ngay cả khi trade thua, anh em vẫn coi đó là 1 trade tốt.

Trade ít hơn về khối lượng, tức dùng đòn bẩy vừa phải và vào khối lượng vừa phải. Giảm khối lượng những lúc giao dịch không tốt. Và không bao giờ tăng khối lượng lên quá mức bình thường.

10 điều Trader nên làm - 10: Xác định stop loss trước khi vào lệnh

Và phải đặt stop loss liền luôn, đừng kiểu đặt stop loss trong tư tưởng.

Rất ít trader nào, kể cả chuyên nghiệp, sống sót đủ lâu tới khi kiếm được lợi nhuận mà không đặt stop loss. Stop loss đặt như thế nào là hợp lý, anh em cứ giao dịch và thử nghiệm, từ từ sẽ phát hiện ra được chân lý.

Trên đây là 10 điều Trader nên làm khi mới đặt chân vào thị trường, nếu thấy hay thì THẢ TIM, và COMMENT cảm ơn, đừng xem chùa nhé anh em. Xin Cảm Ơn !!!

Nguồn newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Điều số 6 rat quan trọng để hinh thành 1 trader chất lượng, theo kèo ng khâc thì kỹ năng và hệ thống phân tích ko phât triển dc, do lệ thuộc.Lúc tk còn nhiều tui toàn theo kèo 2 ông , nhưng ko chốt lời và cắt lỗ toàn mong lệnh mình x2 x3 kkk

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên