10 kiểu giao dịch Trader cần thực hiện trước khi nghĩ đến việc kiếm ra tiền từ thị trường

10 kiểu giao dịch Trader cần thực hiện trước khi nghĩ đến việc kiếm ra tiền từ thị trường

PepePips

Active Member
582
5,330
Trong suốt quá trình học trading, bạn sẽ thực hiện rất nhiều lệnh giao dịch. Nhanh thì bạn có thể giao dịch cả trăm lần như các Day Trader, hoặc giao dịch với tần số ít hơn chỉ khoảng vài lệnh mỗi tuần như các Swing Trader.

Nhưng dù bạn thuộc kiểu Trader nào, Trader chắc chắn phải trải qua rất nhiều sai lầm thì mới có thể thành công. Dưới đây là 10 kiểu giao dịch đại diện cho những kiểu trade sai lầm đó. Anh em có thể đối chiếu và xem chúng ta có thể làm gì để trade tốt hơn.

Kiểu 1: Trade thua lỗ quá lớn do không biết cách quản lý vốn và đặt stoploss, để sau đó Trader biết cách thua lỗ ngắn hơn và quản lý vốn tốt hơn.

Kiểu 2: Trade với lợi nhuận nhỏ do Trader hay lo sợ và chưa biết cách thoát lệnh. Qua giai đoạn này, Trader sẽ biết dời stoploss và kiếm được lợi nhuận lớn. Tình trạng này thường xuất hiện khi Trader lo sợ chuyện lời lỗ khi trade. Ví dụ, bạn muốn trade tiếp theo mà bạn sắp vào sẽ chiến thắng nhưng kỳ thực bạn không thể đoán trước được chuyện đó.

Kiểu 3: Trade theo phỏng đoán về thị trường rồi Trader mới biết cách xác định về xu hướng thị trường. Đây là kiểu Trader không có kế hoạch giao dịch và khi không có kế hoạch, bạn vào lệnh mù mờ về thị trường.

Kiểu 4: Trade không theo một quy luật quản lý vốn nào, để cuối cùng Trader biết mình phải có kỷ luật để trade đúng theo quy tắc quản lý vốn 1% hay 2%. Quan điểm về quản lý vốn có thể khác nhau giữa từng người nhưng tựu chung phổ biến nhất vẫn là quy tắc 1% hay 2% vì nó giúp tài khoản của bạn tồn tại trong thị trường tài chính đầy khắc nghiệt.

Kiểu 5: Đi tìm lời khuyên của những Trader khác, sau đó bạn mới tự tìm được hệ thống giao dịch cho mình.

Đây là kiểu Trader chưa có kỹ năng làm việc độc lập và thiếu tính tự chủ. Vì chưa có nhiều kinh nghiệm nên bạn thường mong mỗi lệnh trade mình vào sẽ chiến thắng. Nhưng thực ra Trading là công việc của quá trình và tầm nhìn dài hạn. Bạn không cần phải thắng trong lệnh trade tiếp theo, cái bạn cần là trong nhiều lệnh trade nữa bạn có thể kiếm ra tiền từ thị trường hay không.

Kiểu 6: Trade theo quan điểm cá nhân để chứng minh tính đúng đắn của hệ thống giao dịch. Đây là kiểu Trader chưa backtest kĩ lưỡng hệ thống giao dịch đã lao vào trading. Khi bạn backtest quá ngắn, bạn dễ rơi vào trạng thái curve fitting, tức là trường hợp mà bạn backtest hệ thống trong thời điểm có lợi nhất. Ví dụ như hệ thống giao dịch của bạn phù hợp với thị trường có xu hướng, bạn lại backtest đúng thời điểm đó. Còn khi thị trường chuyển sang xu hướng sideway thì bạn lại không backtest và khi trading bạn bị rơi vào đúng ngay thời điểm giao dịch tệ nhất của hệ thống.

Kiểu 7: Trade dự đoán để xác định tính hiệu quả của hệ thống sau khi bạn đã backtest hệ thống giao dịch. Đây cũng là một dạng khác của những Trader chưa backtest kĩ lưỡng hệ thống giao dịch, vì bạn đang "thử" hệ thống giao dịch nhưng chiến lược bạn đang phát triển chưa đủ độ chín để chiến thắng thị trường. Hãy bình tĩnh nếu phát hiện những lỗi sai và cố gắng khắc phục để tiếp tục giao dịch theo hệ thống.

Kiểu 8: Trade quá tự tin, trade quá nhiều. Vượt qua giai đoạn này, bạn trở nên kiên nhẫn và khiêm tốn hơn khi trade.

Kiểu 9: Trade cứng nhắc, quá bó buộc vào một suy nghĩ nào đó về thị trường để rồi bạn biết mình cần phải linh hoạt. Rất dễ gặp trường hợp này nếu bạn chỉ giao dịch theo xu hướng. Khi giao dịch nhiều năm, bạn sẽ phát triển thêm kỹ năng phân tích theo 2 chiều sóng cùng lúc, nghĩa là vừa giao dịch theo xu hướng nhưng cũng tìm cơ hội để giao dịch ngược xu hướng. Vì bản chất thị trường Forex không có xu hướng ổn định, nếu muốn trở thành Trader chuyên nghiệp bạn phải có được kỹ năng giao dịch này.

Kiểu 10: Trade không dựa trên một kiến thức hay kinh nghiệm nào, để rồi bạn biết mình cần học hỏi nhiều hơn. Thực ra đọc tới đây là bạn không thuộc kiểu Trader này, nhưng mình vẫn giới thiệu vì nó là lỗi thường gặp của những người mới bắt đầu. Nếu bạn thuộc kiểu Trader này và thấy mình vẫn chưa hiểu những khái niệm cơ bản về thị trường, thì hãy click vào phần lớp học của diễn đàn để tìm hiểu thêm nhé.

Happy and safe Trading! Chúc bạn thành công.

Xem thêm

>> Những lý do nào khiến Trader từ bỏ stoploss

>> EA giao dịch theo phương pháp xổ số độc đắc - kết quả thử nghiệm

Theo Seeitmarket

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Cám ơn bạn rất nhiều bài viết rất chất lượng và giúp mình nhiều

thank bạn. may là cái số 1 mình chưa bị mặc dù đã trade được 1 năm nhờ đọc các bài viết của các MOD trên TDV

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,885 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 601 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,423 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên