10 kỹ năng giao dịch mà một trader dù là newbie hay chuyên nghiệp đều nhất định phải có - P2

10 kỹ năng giao dịch mà một trader dù là newbie hay chuyên nghiệp đều nhất định phải có - P2

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,335
28,931
Ở phần trước mình đã chia sẻ một vài kỹ năng cơ bản mà anh em trader cần nắm. Trong bài viết này mình xin đi tiếp 3 kỹ năng quan trọng nữa mà tốt nhất là anh em trader cũng cần biết để tránh được nhiều rủi ro trong giao dịch. Những bác nào chưa đọc phần 1 thì có thể xem lại link bên dưới nhé:

10 kỹ năng giao dịch mà một trader dù là newbie hay chuyên nghiệp đều nhất định phải có

Còn bây giờ chúng ta đi tiếp nội dung tiếp theo nhé.

5 Theo dõi tin tức cơ bản ảnh hưởng đến thị trường bạn giao dịch

Nếu bạn không quan tâm đến những thông tin cơ bản thì đây là việc làm không được thông minh. Bạn sẽ không lường trước được thị trường sẽ như thế nào trong thời gian tới. Như ví dụ bên dưới đây:

Biểu đồ bên trái cho thấy xu hướng tăng suốt ngày hôm qua, và mở vị thế mua vào ở điểm số (1). Đương nhiên là chiến lược của bạn vẫn tuân thủ những nguyên tắc của phương pháp nhưng bạn đã quên mất một thứ, đó là kiểm tra những tin tức cơ bản ảnh hưởng đến chiến lược giao dịch. Và cuối cùng bạn dừng lỗ ở số (2).

Vì vậy sau khi bạn xem tin tức, bạn hiểu ra rằng mình đã bỏ lỡ một tin tức lớn. Và lúc này bạn quyết định mở vị thế bán ở số (3). Tuy nhiên vẫn có tin tức quan trọng nữa khiến cho lệnh giao dịch của bạn có nguy cơ dừng lỗ ở số (4). Nếu bạn thoát ra sớm thì vẫn có khả năng chốt lời với mức lợi nhuận tốt.

Vậy cho nên, dù chiến lược của bạn có tốt thế nào cũng đừng quên kiểm tra tin tức cơ bản.

6. Biết khi nào nên và không nên tin tưởng tâm lý giao dịch

Đối với tâm lý trong trading, bạn hãy lưu ý những nguyên tắc quan trọng bên dưới đây:
  • Nỗi sợ hãi tự nhiên không hẳn đã xấu. Lạc quan quá mức đôi khi lại tồi tệ hơn nhiều.
  • Nếu bạn giao dịch với rủi ro quá cao thì thì tâm lý sợ hãi sẽ nhanh chóng xuất hiện và bạn phải biết rằng, bị ám ảnh bởi sự sợ hãi là điều không tốt chút nào.
  • Nếu bạn không thể tin tưởng vào hệ thống của mình thì cho dù bạn có cố gắng đến mức nào đi nữa thì bạn cũng sẽ rời bỏ nó hoặc cũng đánh giá nó là một hệ thống tồi nếu bạn gặp thua lỗ.
  • Nếu bạn có một chiến lược giao dịch tốt và các nguyên tắc quản lý rủi ro hợp lý nhưng bạn vẫn không thể giao dịch theo kế hoạch. Thì tốt nhất bạn không nên tiếp tục giao dịch cho đến khi bạn thực sự kết hợp chúng lại và thực hiện đúng phương cách.
  • Đừng bao giờ sử dụng tâm lý như một chiến lược để ra quyết định giao dịch.
  • Một giao dịch tốt là giao dịch mà khi bạn tham gia thị trường vẫn cảm thấy ổn.
Kiến thức, kỷ luật, những quyết định thông minh và hành động cẩn trọng là những việc làm giúp bạn có được tâm lý tốt. Hãy tập trung rèn luyện những thứ sẽ giúp bạn có được tâm lý tốt.

7. Học hỏi từ thua lỗ của bản thân

Tuyệt đối đừng để thua lỗ sinh ra thua lỗ, mà phải học cách kiếm tiền trên thua lỗ của bản thân. Hãy lấy tiền tốt, xua đuổi tiền xấu. Có rất nhiều trader giao dịch thua lỗ, mỗi lệnh thua sẽ được gỡ bằng một lệnh khác với khối lượng gấp đôi lên. Đây thực tế sẽ là cách khiến tài khoản của bạn đi nhanh hơn bạn nghĩ. Như hình bên dưới:

Như các bạn thấy, nhà đầu tư sẽ vào lệnh ở số (1), rồi sau đó nhân đôi, hai, ba, bốn,… lên sau mỗi lần giá giảm xuống. Sau mỗi lệnh thua, bạn lại nhân đôi khối lượng giao dịch. Cứ như vậy tài khoản mỗi ngày lỗ một nặng, và có thể cháy luôn tài khoản.

Hết phần 2

Ở phần 3 mình sẽ chia sẻ những kỹ năng còn lại mà một trader nên có để có thể giúp cho kết quả giao dịch của chúng ta ngày càng cải thiện hơn. Hi vọng bài viết hữu ích với mọi người nhé.

Trích nguồn: optimusfutures

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên