10 lời khuyên đáng giá cho các anh em trader mới muốn kiếm lợi nhuận trong trading (P2)

10 lời khuyên đáng giá cho các anh em trader mới muốn kiếm lợi nhuận trong trading (P2)

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,384
29,032
Ở phần trước chúng ta đã nắm được 5 lời khuyên đầu tiên dành cho các trader mới. Bây giờ chúng ta đi tiếp 5 lời khuyên còn lại. Các bạn có thể đọc lại phần 1 tại link này nhé.

Dưới đây là 5 lời khuyên còn lại giúp cho các trader mới vào nghề định hướng được quá trình trading của bản thân.

6. Ngừng theo dõi những tín hiệu của trader khác

Việc theo dõi tín hiệu của trader khác dần dần sẽ khiến bạn mất đi sự quyết đoán và không có sự tự chủ trong trading. Muốn đứng vững được trên thị trường thì bạn nên tự học hỏi, tự tạo ra đường hướng cho mình, không nên phụ thuộc vào trader khác.

Bạn nên là một trading độc lập, có như vậy bạn mới có thể kiểm soát được quá trình giao dịch của bản thân, kiểm soát được rủi ro và chịu trách nhiệm cho mọi chiến lược mình thực hiện.

7. Cần phải thực tế

Đừng mơ về lợi nhuận hàng triệu đô la khi bạn chỉ giao dịch có vài ngàn đô. Những ai muốn giàu nhanh thường cũng sẽ bị mất tiền nhanh không kém, thậm chí còn nhanh hơn so với tưởng tượng của bạn.

Ngay cả những trader chuyên nghiệp, mức lợi nhuận của họ cũng không cao như vậy, thậm chí lợi nhuận của họ không tính theo tháng mà thường sẽ tính theo năm. Vậy cho nên bạn cần phải có một tư duy thực tế, để giúp bạn hiểu được sự rủi ro của thị trường và đừng đi đường tắt trong trading.

8. Lựa chọn broker phù hợp và uy tín

Một Forex broker tốt là yếu tố rất quan trọng. Đó là nơi bạn sẽ để dòng vốn của mình hoạt động thì đó nên là nơi uy tín và cách thức làm việc của họ cần chuyên nghiệp, khiến bạn cảm thấy yên tâm và tin tưởng để giao dịch tại đó.

Bạn nên tìm hiểu kỹ lưỡng về broker bạn lựa chọn để có thể giao dịch lâu dài.

9. Giao dịch ít lại và kiếm tiền nhiều hơn

Giao dịch với khối lượng nhỏ tuy không giúp bạn kiếm được nhiều lợi nhuận trong thời gian ngắn, nhưng lại có thể giúp bạn kiếm được lợi nhuận về lâu dài và giúp bạn kiểm soát rủi ro tốt hơn.

Lợi nhuận chậm và ổn định mới là điều mà trader nên hướng tới. Bạn không cần nhảy vào mọi giao dịch để có lãi. Hãy ưu tiên việc kiên nhẫn và kiểm soát kỷ luật cũng như kiểm soát cảm xúc của bạn.

Kiểm soát cảm xúc không chỉ là kiểm soát cảm xúc của bạn khi trong quá trình giao dịch kể cả lúc bạn thắng và thua, mà bạn còn cần học cách kiểm soát sự tương tác với thị trường với các vị thế của mình.

Nhiệm vụ đầu tiên của một trader là phải bảo vệ vốn giao dịch của mình rồi mới nghĩ tới chuyện tạo ra lợi nhuận. Hãy giao dịch với khối lượng nhỏ hoặc giao dịch ít lại để giúp bạn kiểm soát tốt điều này.

10. Có kế hoạch thoát lệnh trước khi tham gia thị trường

Sử dụng dừng lỗ là điều bắt buộc đối với một nhà giao dịch mới nếu bạn thực sự muốn kiểm soát rủi ro. Nhưng hầu hết những người mới đều rất sợ mất tiền nên sẽ có người không đặt dừng lỗ, hoặc có những người đặt rất gần vì sợ lỗ nhiều.

Đừng bao giờ đặt dừng lỗ dựa vào số tiền hay số pip bạn chấp nhận mất. mà bạn nên đặt dừng lỗ tùy theo hành động giá của thị trường. Và sau đó xác định khối lượng giao dịch phù hợp với số tiền bạn chấp nhận mất.

Việc có một kế hoạch thoát lệnh trước khi tham gia giao dịch sẽ giúp bạn kiểm soát quá trình giao dịch tốt hơn. Và lưu ý rằng đừng dời dừng lỗ khi không có lý do nào hoặc dời dừng lỗ dựa trên cảm tính của bạn. Đối với trader mới, nên học cách giữ nguyên dừng lỗ, như là giữ kỷ luật trước, khi đã quen dần với cách thức giao dịch, thì sau đó bạn hãy học cách thức dời dừng lỗ một cách có tính toán, có chiến thuật.

Đừng hoang mang khi bạn bị thua lỗ, hãy hoàn thành 50-100 chiến lược đầu tiên theo đúng nguyên tắc và kỷ luật, sẽ giúp bạn cải thiện về kỹ năng và tâm lý trước. Đánh giá kết quả giao dịch nó sẽ cho bạn nhiều bài học và kinh nghiệm, từ đó mà kết quả giao dịch dần dần thay đổi tích cực lên.

Đó là 10 lời khuyên giá trị cho các anh em trader mới, không nhiều đâu, nên chúng ta cứ thử tập trung làm tốt 10 điều này trước nhé.

Trích nguồn: newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,180 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 841 Xem / 39 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 149 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,284 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên