10 lời khuyên hữu ích giúp 500 anh em trader sớm thoát khỏi tâm lý FOMO!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,387
29,036
FOMO là ghi tắt của chữ Fear Of Missing Out, hiểu nôm na là tâm lý sợ bỏ lỡ. Trong trading, những người mắc tâm lý FOMO thường có xu hướng sợ bị bỏ lỡ cơ hội giao dịch, chính tâm lý này thôi thúc họ phải hành động khi họ thiếu lý trí từ đó dẫn đến nhiều quyết định sai lầm.

Không cần mình nói mọi người chắc cũng hiểu tâm lý này ảnh hưởng như thế nào đến kết quả giao dịch rồi đúng không ạ? Bài viết ngày hôm này mình xin chia sẻ 10 mẹo để trader có thể giảm thiểu tâm lý FOMO trong trading. Mời các bạn đọc tiếp nhé.

1. Tạo lập thói quen tốt trong giao dịch

Đây là điều mà mình thấy ít trader nào chịu làm. Trong khi đây lại là một trong những yếu tố không những cải thiện được tâm lý FOMO mà nó còn cải thiện được rất nhiều kiểu tâm lý khác của trader chúng ta.

Có rất nhiều thói quen tốt mà cần tạo lập trong trading, tuy nhiên để làm được điều này trước tiền bạn hãy lên kế hoạch loại bỏ các thói quen xấu trong trading trước và sau đó thay thế bằng các thói quen lành mạnh giúp cho tâm lý được tốt hơn. Ví dụ như không thức khuya canh lệnh, dậy sớm hơn, không nhìn biểu đồ quá nhiều, tập viết nhật kí giao dịch, ….

2. Backtest lại hệ thống để lấy lại sự tự tin

Việc backtest lại hệ thống giao dịch sẽ giúp cho bạn hiểu hơn về hệ thống mà bạn sử dụng. Bạn sẽ nắm được ưu nhược điểm và hiểu được cách vận hành hệ thống. Như vậy mỗi lần bạn tham gia giao dịch bạn sẽ bị tâm lý FOMO chi phối nhiều vì bạn giao dịch dựa vào tín hiệu của hệ thống mang lại.

3. Biết được lợi thế của bạn

Rất nhiều trader tham gia giao dịch nhưng lại không nắm được lợi thế của bản thân, vậy nên mới dễ bị thị trường hấp dẫn và đi theo những con sóng nhỏ. Tuy nhiên nếu bạn biết được lợi thế của mình là gì, ví dụ như bạn nắm được cách đọc price action, bạn có sự kiên nhẫn để giao dịch ở khung thời gian lớn, bạn nắm được cách thức đi theo xu hướng lớn để tối đa hóa lợi nhuận,….
Biết được lợi thế của mình, bạn sẽ không tốn thời gian suy nghĩ mông lung mà sẽ tập trung nhiều hơn vào lợi thế đó để có thể kiếm được tiền từ thị trường.

4. Luôn có kế hoạch giao dịch

Kế hoạch giao dịch luôn là yếu tố cần thiết trong trading. Đó như là kim chỉ nam cho chiến lược giao dịch của bạn vậy. Khi bạn hành động có kế hoạch, thì sẽ không mất tập trung vào những việc ngoài lề và những việc khiến cho bạn giao dịch trở nên không hiệu quả. Bám sắt kế hoạch giao dịch sẽ hạn chế được nhiều dao động tâm lý không đáng có trong trading, từ đó giúp bạn tham gia thị trường với tâm lý thoải mái hơn.

5. Nguyên tắc vào lệnh và thoát lệnh

Đây là một yếu tố rất quan trọng, vừa hạn chế được tâm lý FOMO mà vừa bớt được cái tật táy máy của trader.

Tâm lý FOMO sẽ thôi thúc bạn tham gia thị trường mà không có sự tính toán. Khi bạn tạo lập nguyên tắc vào/thoát lệnh, điều đó có nghĩa là bạn sẽ không vào lệnh một cách vô tội vạ nữa, mà sẽ có điều kiện để vào lệnh và thoát lệnh. Ví dụ như giá phải đạt được điều kiện là có mô hình nến xuất hiện tại trendline tăng hợp lưu với ngưỡng hỗ trợ thò vào lệnh. Đặt stoploss theo mô hình và take profit theo biến động giá thời điểm đó chẳng hạn.

6. Nên có một người định hướng

Tuy đây không phải là yếu tố bắt buộc nhưng có thì sẽ tốt hơn rất nhiều, nhất là người có kinh nghiệm. Bởi vì có một người định hướng bên cạnh bạn sẽ giúp bạn nhìn nhận vấn đề một cách nhanh hơn và sẽ giúp bạn khắc phục được những điểm yếu trong trading nhanh hơn.

Khi có người định hướng cho bạn, bạn sẽ tập trung vào những gì cần làm trong giao dịch, và tránh được nhiều lệnh giao dịch theo tâm lý FOMO không đáng có.

7. Học hỏi kinh nghiệm từ những người thành công đi trước

Đây có lẽ là cách để chúng ta nhanh chóng có được những kinh nghiệm tốt để áp dụng vào trong trading, đồng thời giúp chúng ta nhanh chóng nhận ra tâm lý mà chúng ta gặp phải sẽ có hậu quả như thế nào đến tài khoản của chúng ta. Dù cách này hay cách khác thì những kinh nghiệm của những trader thành công đã và đang có sự ảnh hưởng tích cực đến tư duy của trader chúng ta.

8. Đọc sách

Đọc sách cũng là một cách giúp bạn nhận ra được những thiếu sót, kinh nghiệm và tư duy của bản thân trong giao dịch, sách cũng giúp trader định hướng tư duy trong nghề tốt. Đặc biệt là những cuốn sách về tâm lý có thể giúp trader hiểu được tâm lý mà họ đang gặp phải sẽ tác động xấu như thế nào và cách thức để khác phục chúng.

9. Thiền

Đây là cách cải thiện tâm lý khá tốt, mình cũng đã trải nghiệm. Thiền giúp trader nhanh chóng bình ổn tâm lý để không dễ rơi vào bẫy của thị trường. Thiền cũng giúp trader có được sự tập trung hơn. Điều đặc biệt là trader gần như có thể phân biệt được tâm lý của bản thân đang như thế nào trong quá trình giao dịch.

Từ đó hạn chế được nhiều giao dịch bị tâm lý dắt mũi và có những thua lỗ không đáng có.

10. Có mục tiêu rõ ràng

Mục tiêu ở đây không chỉ là mục tiêu cho một lệnh giao dịch. Mà nó có thể là mục tiêu trong kế hoạch, trong quá trình giao dịch. Khi có mục tiêu rõ ràng thì bạn sẽ tập trung hơn vào những cái gì có khả năng giúp bạn đạt được mục tiêu đó và không để bản thân bị hấp dẫn bởi những thứ xung quanh.

Hi vọng bài viết có nhiều thông tin hữu ích cho mọi người nhé <3

Trích nguồn: twitter

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 263 Xem / 15 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 157 Xem / 20 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 19 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,644 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,933 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên