10 lời khuyên trong đầu tư của huyền thoại Bernard Baruch - Nhà cố vấn cho hai đời tổng thống Hoa Kỳ

10 lời khuyên trong đầu tư của huyền thoại Bernard Baruch - Nhà cố vấn cho hai đời tổng thống Hoa Kỳ

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,848
84,342
Anh em trên diễn đàn đã nghe nhiều đến các Jesse Livermore, Warren Buffet hay George Soros, tuy nhiên vào những năm cuối của thế kỷ 19, trên phố Wall còn có một nhà đầu tư tài ba khác đó là Bernard Baruch – Người mà sau này đã trở thành cố vấn cho cả 2 đời tổng thống Hoa Kỳ là Woodrow Wilson và F.D.Roosevelt, chúng ta cùng tìm hiểu một chút về ông và 10 lời khuyên đắt giá về đầu tư của ông.

Bernard Baruch (19 tháng 8 năm 1870 - 20 tháng 6 năm 1965) là con trai của một bác sĩ ở Nam Carolina có gia đình chuyển đến thành phố New York khi ông mười một tuổi. Vào giữa những năm hai mươi tuổi, ông mua một chỗ ngồi trị giá 18.000 đô la trên sàn giao dịch với số tiền thắng cược và hoa hồng từ việc trở thành một nhà môi giới. Ở tuổi 30, ông trở thành triệu phú và được biết đến trên khắp phố Wall với cái tên là “Con sói cô độc”.

Trong cuốn hồi ký năm 1957 bao gồm hai tập mang tên “Câu chuyện của riêng tôi” của mình, Baruch đã để lại cho chúng ta những quy tắc vượt thời gian trong giao dịch sau đây:

Tôi rất hoài nghi về tính hữu ích của lời khuyên, tôi đã khá miễn cưỡng khi đưa ra bất kỳ “quy tắc” hay “hướng dẫn” nào về cách đầu tư hoặc đầu cơ một cách khôn ngoan. Tuy nhiên, có một số điều tôi đã học được từ kinh nghiệm của bản thân có thể đáng để liệt kê cho mọi người tham khảo cũng như rèn luyện tính tự giác cần thiết - Đó là Nhẫn

1. Hãy đừng đầu cơ trừ khi bạn có thể biến nó thành một công việc toàn thời gian.

Tất nhiên, đây được đặt trong bối cảnh những năm của thế kỷ 19, hiện tại với internet, chúng ta đã có thể tập dợt đầu cơ trước khi ‘’biến nó thành một công việc toàn thời gian’’

2. Cẩn thận với những người thợ cắt tóc, người làm đẹp, người phục vụ - hay bất cứ ai - mang những món quà bên trong chứa thông tin về “Bí mật” hoặc “lời khuyên” đến cho bạn.

Đây cũng là một lời khuyên hữu ích và đầy giá trị tới tận hôm nay, anh em có thể bắt gặp những điều này nhan nhản ở trên mạng xã hội ngày nay, cũng như những lời chào mời “Inbox”.

3. Trước khi bạn mua cổ phiếu, hãy tìm hiểu mọi thứ bạn có thể tìm hiểu về công ty, quản lý và đối thủ cạnh tranh, thu nhập cũng như khả năng phát triển của công ty.

Tương tự trên thị trường ngoại hối hay hàng hóa ngày hôm nay. Các thông tin về chính trị, kinh tế hay sản xuất, nguồn cung và nhu cầu sẽ cho chúng ta cái nhìn toàn diện về xu hướng, từ đó chúng ta sẽ có được những thông tin về thời điểm cũng như vị thế vào lệnh

4. Đừng cố gắng mua ở đáy và bán ở đỉnh. Điều này không thể thực hiện được - ngoại trừ bởi những kẻ nói dối.

Nếu bạn bán/mua trúng đỉnh (hay đáy) 1 vài lần, nó có thể là một sự may mắn. Còn nếu bạn luôn luôn đúng – thì bạn là 1 kẻ nói dối.

5. Học cách chấp nhận thua lỗ của bạn một cách nhanh chóng và dễ dàng. Đừng kỳ vọng bạn sẽ đúng mọi lúc. Nếu bạn đã phạm sai lầm, hãy cắt lỗ càng nhanh càng tốt.

Cái này thì luôn là tiên chỉ của giới đầu tư, đầu cơ rồi anh em. Thà rằng đau một lần đau để cố quên đi niềm đau thôi anh em ạ

6. Đừng cố gắng mua quá nhiều mã chứng khoán khác nhau. Tốt hơn hết chỉ có một vài khoản đầu tư được cho vào danh sách theo dõi.

Mình là một người giao dịch đa thị trường, nhưng mỗi thị trường mình cũng chỉ theo dõi một số mặt hàng chính (trừ ngoại hối), nó sẽ giúp chúng ta theo dõi và hiểu được mặt hàng mình đang giao dịch. Giống như anh em trên đây thích trade vàng vậy.

7. Thực hiện đánh giá lại định kỳ tất cả các khoản đầu tư của bạn để xem liệu rằng chúng có phải là các khoản đầu tư phát triển hay không và có gì thay đổi trong triển vọng của chúng ta với các khoản đầu tư này hay không?

Đây là cách chúng ta chăm chút các lệnh giao dịch của mình, luôn bám sát các tin tức và theo dõi xu hướng để biết rằng liệu có hay không một sự thay đổi xu hướng. Chăm sóc các vị thế đã mở giống như chúng ta đang thực hiện các chế độ “Hậu mãi” vậy.

8. Nghiên cứu vị trí thế của bạn để biết khi nào bạn có thể bán ra để đạt được lợi thế lớn nhất.

Phần này mình không có bình luận

9. Luôn giữ một phần vốn của bạn như là một khoản dự trữ tiền mặt. Không bao giờ đem tất cả các quỹ của bạn đi đầu tư.

Tiền mặt luôn là thứ quan trọng, cái này thì chắc anh em quá rõ rồi. Ốm đau bệnh tật hay là lúc phá sản, chúng ta cũng luôn cần một khoản tiền để có thể xử lý

10. Đừng cố gắng trở thành người đầu tư dàn trải cho tất cả các thị trường. Hãy vám sát lĩnh vực bạn hiểu rõ nhất.

Đây là một lời khuyên mà mình cũng phải cân nhắc lại, khi hiện tại mình đang đầu tư khá nhiều thị trường. Hiểu rõ về thị trường mình sẽ đầu tư sẽ giúp ích cho chúng ta khá nhiều

Trên đây là 10 lời khuyên đến từ nhà đầu tư/kiêm nhà chính trị mà mình khá ngưỡng mộ. Các lời khuyên có kèm theo ít “Gió” của cá nhân, anh em đọc và chiêm nghiệm nhé!
Cuối tuần vui vẻ anh em,
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
E thích nhất ý 4 là đừng cố bắt đáy và đỉnh vì e học đc một cách ăn cá của nguoi nhật là họ ko bao h ăn đầu cá và đuôi cá

E thích nhất ý 4 là đừng cố bắt đáy và đỉnh vì e học đc một cách ăn cá của nguoi nhật là họ ko bao h ăn đầu cá và đuôi cá
Mà thực tế cũng không bao giờ làm được thế đâu ạ :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• The Blade trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 70,265 Xem / 38 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,621 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 247 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 447 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,136 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 199 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên