10 lý do bạn không có lợi nhuận (phần 2)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Phần 1 quá hấp dẫn hả anh em, chúng ta đã cùng đi qua 5 lý do rất cụ thể và cơ bản ở 10 lý do trade không có lợi nhuận (phần 1) thể theo yêu cầu người hâm mộ, tiếp tục phần 2 với 5 lý do nữa mà anh em rất hay mắc phải.

6) Bạn đang giao dịch với một tài khoản quá nhỏ

Tôi thấy rằng hầu hết các nhà giao dịch bắt đầu giao dịch real với số tiền quá ít. Rất khó để có cơ hội thu lợi nhuận nếu bạn giao dịch với một tài khoản giao dịch rất nhỏ. Dưới 500 đô la thực sự vô nghĩa theo quan điểm của tôi bởi vì bạn mạo hiểm quá ít cho mỗi giao dịch.

Nếu có hứng thú với trading nhưng chưa có đủ 500 USD trở lên thì nên dành dụm, trade demo cũng được, rèn luyện kĩ năng thêm. Hãy kiên nhẫn, tiết kiệm tiền của bạn cho đến khi bạn có ít nhất $ 500 đến $ 1,000 hoặc nhiều hơn để nạp tiền vào tài khoản của bạn.

7) Dừng lỗ không đúng cách

Một lý do lớn khiến trader mất tiền là vì họ không hiểu được vị trí dừng lỗ thích hợp. Họ đang đặt các điểm dừng lỗ dựa trên tham lam hơn là những gì tốt nhất cho giao dịch.
Nếu bạn không biết sự khác biệt giữa một điểm dừng được đặt ra từ tham lam và một được đặt từ logic thì hãy đọc bên dưới…

"Tôi muốn giao dịch 5 lot vì điều đó sẽ cho phép tôi kiếm được 5.000 đô la cho giao dịch này, vì vậy tôi cần sử dụng 50 pips dừng lỗ", bạn đang đặt lệnh dừng dựa trên LÒNG THAM và có thể bạn sẽ mất $ 2,500 thay vì kiếm $ 5,000.

Đặt điểm dừng của bạn dựa trên logic, hãy thực hiện một việc như sau: “Tôi sẽ đặt lệnh dừng lỗ dưới mức hỗ trợ chính gần đó ngay cả khi nó vượt quá mức thấp của thanh pin bar tôi đang giao dịch, bởi vì điều đó sẽ mang đến cho giao dịch cơ hội tốt nhất để tạo ra lợi nhuận mà vẫn không phải ngừng quá”.

Bây giờ, dòng suy nghĩ này có nghĩa là bạn phải giảm kích thước lệnh từ 5 lots xuống còn 2 hoặc 3, nhưng bạn phải chọn, kiếm tiền mặc dù có thể ít hơn hay thắng hoặc thua như chơi cờ bạc.

8) Bạn không đủ kỷ luật

Điểm này giải thích nhiều rồi. Nhưng đáng để nhắc lại nhằm nhấn mạnh tầm quan trọng của nó. Về cơ bản, làm thế nào bạn có thể thành công trong bất kỳ lĩnh vực nào mà thiếu đi kỷ luật? Bạn đi làm công sở hay bạn kinh doanh nhỏ tại nhà hay bạn trading đi chăng nữa thì kỷ luật là thứ phải có, để đưa mọi thứ khác vào đúng guồng quay của nó. Riêng trong trading, nếu không có kỷ luật để xử lý chiến lược giao dịch và quản lý rủi ro thì bạn không bao giờ có lợi nhuận.

9) Bạn không đủ kiên nhẫn

Tôi thích nghĩ về sự kiên nhẫn như là đức tính tốt nhất để hiểu ý nghĩa của việc trở thành một nhà giao dịch có kỷ luật. Chúng ta được kể từ khi chúng ta là những đứa trẻ, chúng ta cần sự kiên nhẫn để 12 năm cắp sách đến trường, cần sự kiên nhẫn và kỷ luật để tốt nghiệp đại học. Tất cả chúng ta đều đã hiểu sự kiên nhẫn. Vậy tại sao khi trading thì khó có thể kiên nhẫn?

Vâng, câu trả lời rất đơn giản như bạn có thể đã biết; muốn kiếm tiền, nhanh chóng. Nhưng, thật không may, thị trường không đưa tiền nhanh như vậy đâu. Kiên nhẫn chờ thời cơ chín muồi bạn nhé.

10) Bạn không biết mình đang làm gì

Cuối cùng, và có lẽ rõ ràng nhất, làm thế nào bạn có thể mong đợi kiếm tiền nếu bạn không có bất kỳ đầu mối hoặc không chắc chắn về những gì bạn đang làm trên thị trường? Bạn có biết cách tiếp cận giao dịch của bạn là gì không? Bạn hoàn toàn tự tin vào nó và có khả năng kiểm soát hệ thống đó không, cách đo lường hiệu quả? Nếu bạn không chắc chắn về những điều này, bạn sẽ không bao giờ kiếm được tiền.

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,505 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 892 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 297 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 396 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,763 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên