10 lý do giải thích vì sao Trading thành công lại quá khó đến như vậy

khapham1010

Active Member
639
4,965
Trading là một công việc khó khăn... và mình đoán nó có lẽ là công việc khó nhất thế giới khi mà tỉ lệ thành công không quá 5%. Dù anh em Trader có lĩnh hội được nhiều kiến thức và nhiều năm kinh nghiệm chinh chiến trên thị trường thì chúng ta vẫn tiếp tục mắc những sai lầm cũ.

Những lý do nào khiến cho công việc này lại khó khăn đến như vậy, có thể tóm tắt trong 10 lý do sau.

Lý do 1: thật khó để bạn không trade quá lớn nếu bạn nghĩ mình đã tìm được một điểm vào lệnh hoàn hảo, đúng theo quy luật của phương pháp giao dịch. Bạn sẽ tự tin trade với khối lượng lớn hơn hoặc đừng dừng lỗ xa hơn. Kết quả là bạn thua lỗ đậm khi lệnh đảo chiều.

10-ly-do-giai-thich-vi-sao-trading-thanh-cong-lai-qua-kho-den-nhu-vay-traderviet.png

Lý do 2: rất khó để bạn tiếp tục vào lệnh nếu bạn đang trong đợt drawdown (thua lỗ liên tục). Bạn cảm thấy chán nản mọi thứ. Bạn tắt máy và không muốn nhìn chart nữa chỉ để hôm sau khi bạn mở máy tính lên và thấy một lệnh mà bạn đã bỏ lỡ. Giá không chỉ đi đúng hướng mà còn bù lại đợt thua lỗ của bạn trước đây.

Lý do 3: rất khó để bạn không tiếp tục nhồi lệnh khi đang trong đợt thua lỗ. Bạn thấy tài khoản mình đang âm dần và muốn làm điều gì đó để nhanh chóng bù lại khoảng lỗ đó, nhưng bạn cũng không muốn cắt lỗ lệnh thua cũ. Bạn không chấp nhận mình đã sai.

Lý do 4:
rất khó để bạn mua vào khi giá breakout theo hướng tăng vì bạn sợ thị trường đã tạo đỉnh. Tương tự, cũng rất khó khi bạn vào lệnh bán khi giá vừa breakout theo chiều giảm.

10-ly-do-giai-thich-vi-sao-trading-thanh-cong-lai-qua-kho-den-nhu-vay-traderviet-1.png

Lý do 5:
thật khó để cắt lỗ nhanh khi bạn nghĩ rằng bạn đã vào lệnh rất đúng.

Lý do 6:
bạn cảm thấy khó khăn khi giữ lệnh lời đi xa hơn, bạn muốn cắt lời thật nhanh vì không muốn lệnh lời chuyển sang thua lỗ.

Lý do 7: thật khó khi vào lệnh mua nhưng bạn của bạn, hội trade của bạn lại khuyên không nên mua thời điểm bây giờ. Bạn không dứt khoát vì chạy theo tâm lý đám đông.

Lý do 8: rất khó để bạn có thể học cách trade trên nhiều điều kiện thị trường. Bạn biết cách trade khi thị trường có xu hướng tăng, xu hướng giảm nhưng khi thị trường sideway hay có mức biến động lớn, bạn lại hay thua lỗ. Bạn không thể thích ứng với sự thay đổi nhanh chóng của thị trường.

10-ly-do-giai-thich-vi-sao-trading-thanh-cong-lai-qua-kho-den-nhu-vay-traderviet-2.png

Lý do 9: rất khó để thuyết phục bạn bè và gia đình bạn rằng Trading là một quá trình và Trading không phải là trò cờ bạc. Đơn giản thôi, vì bạn có kiếm được đồng tiền nào thị trường đâu để thuyết phục được họ!

Lý do 10: thật khó để từ bỏ Trading sau khi bạn đã backtest rất nhiều lần. Bạn đã tưởng tượng mình sẽ thành công như thế nào và cuộc đời sẽ thay đổi ra sao khi Trading thành công. Tiếc là cuộc đời chẳng bao giờ màu hồng như bạn nghĩ.

Safe Trading!

Xem thêm

>> Trader nên đặt mục tiêu lợi nhuận theo phần trăm hay số pips khi giao dịch?

>> Nên quản lý vốn theo phần trăm tài khoản hay số tiền cố định?

Theo SeeItMarket

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Đúng hết ko sai gì, nhưng biết vậy rồi thì ta khắc phục dần, ghi nhật ký giao dịch để tự nhắc mình qua mỗi gd, nhắc mãi rồi cũng phải khá hơn chứ ^^

thật ra theo quan điểm của tôi thì đơn giản hơn nhiều, cuối cùng chính bạn là người quyết định mọi thứ, vậy nên, sau khi đã phân tích bằng tất cả khả năng, cộng thêm cảm quan, giác quan 6 7 8 gì nữa thì ta đi theo những gì ta thấy đúng đắn. tin tưởng vào lựa chọn của mình và nếu nó sai, thì lại bắt đầu lại., có câu thua keo này ta bày keo khác mà. nếu đánh real bị khét và cảm thấy nghi ngờ pp mình đang theo thì ngại gì ko quay lại demo và test lại.
tôi nói chứ thấy cái thị trường này, trừ bỏ kỹ năng, thông tin là thứ bắt buộc phải có thì tâm lý lại chính là cái mà hầu hết mọi người bỏ qua. cứ lao đầu đi tìm pp này kia nọ, mà cuối cùng vì run quá vào lệnh ko nổi hay vì run quá mà ảnh hưởng quyết định cuối cùng thua lỗ, đổ sông đổ bể rồi quay ra đổ thừa pp, đổ thừa này nọ kia mà quên mất chính tâm lý của mình.

Thành công nó là sự tổng hòa của nhiều yếu tố, nếu thành công dễ vậy thì thế giới có đến tỉ người sẽ thành tỉ phú. Là sự rèn luyện kỹ năng, là khả năng xây dựng phương pháp, là ý tưởng, là công cụ, là quá trình rèn luyện tính cách bản thân. Nói chung kiếm tiền ở ngành này được khó hơn các ngành khác, để kiếm được nhiều tiền và bền qua thời gian nó là sự tổng hòa nhiều yếu tố. Chúng ta không bao giờ có thể mưu mẹo, lười biếng, hay tính toán nhỏ nhặt để thắng thị trường cả, vì nó sẽ không bền, rồi lại đổ tại này nọ. Đó là kinh nghiêmj thực tiễn cá nhân tôi. Chia sẻ với mọi người vậy!

Theo mình thì đây không phải là "lí do" vì nếu bạn có làm ngược lại thì kết quả nhiều khả năng cũng không thay đổi. Bài viết chỉ là sự mô tả lại những việc mà trader chưa thành công hay làm và tin rằng đó là lí do giải thích cho sự thất bại của họ
Ví dụ tương tự: ngay cả khi bạn chăm học mà vẫn ko giỏi thì lười học không phải lí do thật sự của việc bạn học kém.

Theo mình thì đây không phải là "lí do" vì nếu bạn có làm ngược lại thì kết quả nhiều khả năng cũng không thay đổi. Bài viết chỉ là sự mô tả lại những việc mà trader chưa thành công hay làm và tin rằng đó là lí do giải thích cho sự thất bại của họ
Ví dụ tương tự: ngay cả khi bạn chăm học mà vẫn ko giỏi thì lười học không phải lí do thật sự của việc bạn học kém.
Bắt đầu mỗi lý do đều có cụm "thật khó để..." nên chúng đều giải thích cho việc trading tại sao quá khó, em thấy hợp lý mà bác

Bắt đầu mỗi lý do đều có cụm "thật khó để..." nên chúng đều giải thích cho việc trading tại sao quá khó, em thấy hợp lý mà bác
Forex là 1 cuộc canh tranh lẫn nhau, sẽ có kẻ thắng - người thua.
Kẻ thua thì sẽ từ bỏ hoặc ít nhất sẽ hạn chế nộp tiền, kẻ thắng thì sẽ tiếp tục, thậm chí bơm thêm vốn. Từ đó có thể suy ra để nuôi 1 thằng chiến thắng cần hàng trăm, hàng nghìn thằng thua thay phiên nhau, tương tự như Vietlot.
Nhìn từ góc độ đó sẽ nhẩm ra tỉ lệ người win/loss market cực thấp, ngược lại lợi nhuận của người win so với thiệt hại của mỗi người loss lại cực cao.
Trở lại vấn đề topic thì mình ko tin trader giải quyết được 10 vấn đề trên thì sẽ có thể chuyển từ thất bại sang thành công nên ko nghĩ nó là lí do chính.

Đúng từng chữ luôn bác ah.
Hôm nay vì tự tin với kèo GU nên sau khi hit sl, ngu ngốc bồi thêm 1 lệnh vì nghĩ nó sẽ đảo chiều. Kết quả sml tập 2. Sợ dây kinh nghiệm rút mãi không thấy hết.
always hungry always foolish

Chỉnh sửa lần cuối:
Chơi cho vui và chơi để biết thôi. Cả chục trận thắng thì thua 1 lần là đi tong rồi. Mà cửa thua của mình quá lớn, market sẽ nuốt trọn cả đoạn đường của giá trong khi may ra thì mình ăn được 1 phẩn nhỏ đoạn đường đó thôi.

Làm ngược lại với bản năng, với cảm xúc, theo tôi thì nói dễ nhưng làm rất khó.
Những trader mới khi chưa nhân đôi được tài khoản mà đã cháy được nhiều khi ngồi ngẫm nghĩ, chưa biết gì mà đạt được risk reward chenh lech như vậy đó lại là cái tiết lộ phương pháp chiến thắng của trò chơi này

Bài viết khá hay và rất đầy đủ. Đọc kỹ bài này và mình đã chính thức từ giã trading vì quá khó để đem lại chiến thắng, đặc biệt là với tính cách của mình. Mình thấy đánh bạc còn trận được trận thua chứ cái này thì thất bại là chủ yếu...Chúc ae cộng đồng vững tay chèo, đừng để tiền cứ ào ạt chuyển cho Tây lông nó hưởng.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,717 Xem / 98 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,524 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 403 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên