10 nấc thang cô đơn của con người: Càng sợ chúng chứng tỏ bạn càng thiếu bản lĩnh

10 nấc thang cô đơn của con người: Càng sợ chúng chứng tỏ bạn càng thiếu bản lĩnh

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,540
34,863
Ngay từ khi sinh ra, đa số chúng ta đã đến với thế giới này một mình. Đến khi qua đời, chúng ta cũng sẽ rời đi một mình. Có thể thấy sự cô đơn như hình với bóng là một chuyện đương nhiên của lẽ sống mỗi người. Thế nhưng, để có thể gánh chịu nỗi cô đơn thì cần có một tinh thần mạnh mẽ và ý chí kiên cường mà không phải ai cũng có thể làm được.

Gần đây, trên mạng Internet đã xuất hiện một danh sách gồm 10 cấp độ tương ứng với 10 nấc thang cô đơn của con người được liệt kê như sau:
  • Cấp độ một, đi siêu thị một mình.
  • Cấp độ hai, đi ăn nhà hàng một mình.
  • Cấp độ ba, đi quán cà phê một mình.
  • Cấp độ bốn, đi xem phim một mình.
  • Cấp độ năm, đi ăn lẩu một mình.
  • Cấp độ sáu, đi hát karaoke một mình.
  • Cấp độ bảy, đi tắm biển một mình.
  • Cấp độ tám, đi công viên giải trí một mình.
  • Cấp độ chín, đi du lịch một mình.
  • Cấp độ mười, đi bệnh viện phẫu thuật một mình.
Ngay từ đầu, có những việc cực kỳ giản đơn mà hầu hết chúng ta đều có thể làm một mình, ví dụ như đi siêu thị, đi ăn hay uống cà phê. Thế nhưng đến những cấp độ cao hơn, sự việc trong bảng phân cấp cô đơn lại càng ít khả năng diễn ra, đặc biệt là khi đi khám sức khỏe và phải phẫu thuật một mình. Sở dĩ hành động này được cho là khó khăn nhất bởi vì thời điểm đau ốm luôn là những lúc yếu đuối nhất của con người. Người nào có thân nhân thì sẽ đi cùng thân nhân, không có người thân thì sẽ gọi bạn bè, rất ít người có đủ can đảm để một mình đối mặt với bệnh tật, nhất là trong trường hợp phải phẫu thuật. Nếu ai làm được điều đó chứng tỏ họ không chỉ quen thuộc với sự cô đơn mà còn có một tâm trí cực kỳ mạnh mẽ và kiên cường.

Nếu chúng ta đủ mạnh mẽ, chúng ta sẽ nhận ra rằng, cô đơn không phải là làm mọi việc một mình mà đó là một cảm giác không được ai quan tâm, cũng như không tìm được một nơi mà bản thân thuộc về. Có những cảm giác cô đơn là trạng thái bên ngoài nhưng cũng có những cảm giác cô đơn là cảm xúc ẩn sâu bên trong. Thứ cảm giác cô đơn số một vẫn có thể đem tới sự bình thản và yên ổn trong tâm hồn, là sự lựa chọn chủ động của chúng ta. Tuy nhiên, loại thứ hai là một dạng cảm xúc chúng ta tiếp thu một cách bị động, đem tới sự tiêu cực sâu từ trong tâm hồn với tâm trạng đau buồn, khổ sở, lạc lõng hay chênh vênh.

Chính vì thế, tâm tình khác nhau thì cái nhìn về sự vật, sự việc xảy ra xung quanh cũng sẽ khác nhau. Lấy ví dụ như, có hai người cùng bị tắc đường kẹt xe cho nên đến trễ một buổi công chiếu phim mong chờ đã lâu. Người thứ nhất tự trách bản thân tại sao không chủ động đi sớm hơn một chút. Trong khi người thứ hai lại than trời trách đất, tại sao lại tắc đường đúng vào lúc này làm mình bị muộn giờ. Tương tự như vậy, một khi nội tâm đã không chắc chắn điều gì thì chúng ta đều nhìn mọi chuyện xung quanh bằng con mắt bất an như thế. Có những chuyện tưởng chừng như rất đáng sợ nhưng đặt vào trong mắt người khác nó lại cực kỳ bình thường.

Chẳng hạn như, một anh chàng có thói quen xem phim điện ảnh một mình. Nhiều người tò mò hỏi anh rằng: "Đi như thế không thấy cô đơn hay sao?"

Anh chàng thanh niên hỏi lại: "Cô đơn ở chỗ nào cơ?"

Trước kia, bất kể là đi chơi, mua sắm hay tụ họp bình thường, anh vẫn luôn có một đám bạn thân thiết để cùng nhau vui vẻ. Một tháng ít nhất vẫn phải gặp nhau vài lần cùng ăn ăn uống uống, hỏi thăm tình huống cuộc sống của nhau. Thế nhưng dần dần, khi thời gian trôi qua, mọi người đến tuổi thành gia lập thất, mỗi người đều có cuộc sống của riêng mình cho cả gia đình và sự nghiệp. Vì thế, thời gian bạn bè tụ tập cùng nhau cũng dần dần hạn hẹp hơn. Nếu có nhu cầu mua sắm hay vui chơi gì, anh chàng phải học cách tự thỏa mãn nhu cầu của chính mình.

Thời điểm nhận ra và bình thản chấp nhận điều đó cũng là lúc chúng ta có thể trưởng thành hơn, học được cách quý trọng giá trị của thời gian hơn, và cũng hiểu được nhu cầu của chính bản thân mình hơn. Do đó, chúng ta không còn quá quan tâm tới ánh mắt đánh giá của người đời. Cho dù có đi một mình, chỉ cần chúng ta vẫn có thể vui vẻ và hạnh phúc, vậy thì không có chỗ cho sự cô đơn xuất hiện.
-----

Đọc đến đây thì mình nhớ đến việc anh em hay kháo nhau rằng "làm trader cô đơn lắm", có thể , nhưng điều quan trọng nhất có lẽ là chúng ta có bằng lòng với "sự cô đơn" đó không và nó có đem lại cho chúng ta "đủ" hay không. (anh em chắc biết đủ cái gì rồi nhé :D )

Nguồn: Trithuctre

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
bình thường. Mấy cấp này khg ăn thua với mình. Bv không cho đi phẫu thuật một mình, thậm chí nội soi họ cũng yêu cầu nguoi thân đi cùng. Chứ khg thì mình cũng khg muốn nguoi thân đi cùng, họ chỉ làm rối.
Chú cứ thế...tiền nhiều để có bạn có gia đình có hạnh phúc chứ

Chú cứ thế...tiền nhiều để có bạn có gia đình có hạnh phúc chứ
có những thứ cần chia sẻ, có những thứ bạn phải đối mặt một mình. Đặc biệt khi nó ngoài tầm kiểm soát của bạn, giờ bạn phó mac bs và hợp tác với họ.
Tương tự trong giao dịch bạn có cần đồng đội hay nguoi uy tín đánh cùng Long/Short khg? Tât nhiên là khg, ý kiến của họ là tham khảo, chỉ bạn đặt lệnh. Rồi khi khớp lệnh, tình huống ngoài tầm kiểm soát, bạn phó mặc lệnh cho thi truong, theo dõi diễn biến mà hợp tác với thị truong. Chứ lúc này bạn có cần đồng đội hay nguoi uy tín cho điểm thoát: cắt lỗ ở đâu, chốt lợi nhuận ở đâu? Chắc chắn là khg. Bạn dùng pp của mình vào thị truong thì cũng tự dùng pp của mình mà chọn điểm ra.
Tất cả cũng chỉ là đối mặt bản thân giai quyết vấn đề với thị truong. Cần thêm nguoi có phải là rối không? Khi chưa vào lệnh, vấn đề trong tầm kiểm soát bạn cần nguoi nay, nguoi kia tư vấn, tham khảo khắp nơi. Sao cũng đuoc, nhưng khi khớp lệnh là hành động đơn độc, thoát lệnh cũng là hanh động đơn độc.
Không tự đối mặt 2 tình huong cô đơn này cho mỗi giao dịch thì ...

Hôm qua mới đi ăn thịt chó một mình. :D

Tuần trước định đi nội soi dạ dày một mình nhưng bệnh viện ko đồng ý... Cách đây tầm 10 năm đi nội soi dạ dày một mình vẫn được bs cho phép. :)

Tiện đây hỏi luôn, anh em cô đơn đến cấp mấy rồi nào? :D
Em đây tận cùng của cô đơn luôn ad ạ! Làm việc ở nước ngoài đau ruột thừa phải phẫu thuật ,nằm viện 1 mình ko nói cho ai biết. Phải tự mình phải xoay xở mọi thứ, ko điện thoại ko internet vậy đã được gọi là best của cô đơn chưa ạ ><

Nói chung mọi thứ đều do thái độ của mỗi người khi đối diện với 1 sự việc nào đó! Giờ mỗi ngày k lướt TraderViet để học và chém thì thấy thiếu thiếu và cô đơn.

Hôm qua mới đi ăn thịt chó một mình. :D

Tuần trước định đi nội soi dạ dày một mình nhưng bệnh viện ko đồng ý... Cách đây tầm 10 năm đi nội soi dạ dày một mình vẫn được bs cho phép. :)
vì có thể gây mê hoặc người bệnh không chap nhận thực tế. Ví dụ họ nghi ung thư chỉ vào màn hình chỗ cần sinh thiết, nguoi bệnh lại chống đối thì mệt ki thuật viên. Họ kêu nguoi nhà vào nói chuyện thoải mái hơn. Với lại khi làm nội soi là có xac suất lủng ruôt à, 3 mặt 1 lời kí thỏa thuạn rồi sau này miễn trừ trach nhiêm phía bệnh viện.

vì có thể gây mê hoặc người bệnh không chap nhận thực tế. Ví dụ họ nghi ung thư chỉ vào màn hình chỗ cần sinh thiết, nguoi bệnh lại chống đối thì mệt ki thuật viên. Họ kêu nguoi nhà vào nói chuyện thoải mái hơn. Với lại khi làm nội soi là có xac suất lủng ruôt à, 3 mặt 1 lời kí thỏa thuạn rồi sau này miễn trừ trach nhiêm phía bệnh viện.
Sau vụ chạy thận làm chết 9 người ở Hòa Bình thì bh bác sĩ lại càng làm chặt hơn để khỏi bị phiền toái về mặt pháp lý, mất nghiệp, đi tù,....

Em đây tận cùng của cô đơn luôn ad ạ! Làm việc ở nước ngoài đau ruột thừa phải phẫu thuật ,nằm viện 1 mình ko nói cho ai biết. Phải tự mình phải xoay xở mọi thứ, ko điện thoại ko internet vậy đã được gọi là best của cô đơn chưa ạ ><
Mình ở vn tuy đu làm nhưng k bạn bè, đi ăn 1 mình, cafe 1 mình, buồn k biết đi đâu chạy xe vòng vòng sg 1 mình, đi du lịch 1 mình, sáng ngủ dậy bệnh thận đau k chịu được cũng cố 1 mình chạy xe máy vào bệnh viện, nằm viện 1 tuần k bạn bè người thân. Trader cũng 1 mình k ai biết làm gì, họ hỏi thì chơi game. K ngờ mình đạt hết cấp độ trên rồi.tóm lại cuộc sống mình là chờ chết. Sống vô vị vãi lol ra

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 226 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,046 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,276 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,322 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên