10 nguyên tắc trong CHECKLIST ✅ của các trader thành công (Phần 1)

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,220
32,345
Xin chào cả nhà!

Không dài dòng, chúng ta cùng đi ngay vào nội dung chính của bài viết luôn nhé!

Nguyên tắc số #1: Nguyên tắc KISS

10-nguyen-tac-trong-CHECKLIST-cua-cac-trader-thanh-cong-TraderViet1.png

Chắc đây là nguyên tắc không quá xa lạ với chúng ta, phải vậy không? KISS là viết tắt của 4 từ "Keep It Simple Silly" (dịch nôm na là "Đơn giản thôi, đồ ngốc"). Khi các trader tìm hiểu ngày càng nhiều về giao dịch thì có một cái bẫy phổ biến mà họ thường rơi vào đó là họ bắt đầu thêm quá nhiều sự xác nhận cho một setup giao dịch nào đó. Việc làm cho chiến lược của bạn trở nên phức tạp sẽ khiến bạn càng thiếu quyết đoán khi đã đến lúc phải hành động.

Tín hiệu xác nhận được sử dụng để bạn tin tưởng hơn vào một cú trade nào đó, nhưng nếu quan sát quá nhiều confirmation thì bạn sẽ bắt đầu có tư tưởng "bán tín, bán nghi" mà chẳng thể đưa ra quyết định dứt khoát. Việc tham khảo thêm các tín hiệu xác nhận là không sai, nhưng bạn chỉ nên sử dụng một hoặc hai confirmation với tỷ lệ thành công cao nhất mà thôi. Và chúng cần phải được xác định rõ ràng trong kế hoạch giao dịch của bạn, rằng chúng là công cụ "duy nhất" bạn sẽ sử dụng để xác nhận cho giao dịch của mình.

Nguyên tắc số #2: Lên kế hoạch để giao dịch, rồi giao dịch theo kế hoạch

Lúc viết ra kế hoạch giao dịch là lúc tất cả những suy nghĩ trong trading của bạn được phát huy tác dụng. Một khi đã tạo ra các quy tắc giao dịch của riêng mình, bạn sẽ trở nên có hệ thống và logic hơn trong quá trình suy nghĩ để thực hiện các giao dịch thành công.

10-nguyen-tac-trong-CHECKLIST-cua-cac-trader-thanh-cong-TraderViet2.png

Kế hoạch giao dịch cá nhân của bạn sẽ bao gồm mọi bước thực hiện giao dịch, từ xác định điểm vào cho đến điểm thoát lệnh cho giao dịch của bạn. Bằng cách viết setup của bạn vào kế hoạch giao dịch, bạn sẽ có cơ hội tốt hơn để sử dụng sự kiên nhẫn và kỷ luật để chờ đợi điểm entry bạn hằng mong muốn. Nếu không, bạn sẽ để cho cảm xúc có cơ hội được tham gia vào giao dịch, và bạn biết kết cục sẽ ra sao rồi đấy...

Đặc biệt, bạn sẽ càng tự tin sau khi bước vào giao dịch nếu như bạn đã backtest chiến lược giao dịch của mình và biết rằng nó có một lịch sử khá tốt, đủ mang lại cho bạn một lợi thế vượt trội so với các đối thủ khác.

Việc xác định chiến lược entry của bạn sẽ giúp bạn thực hiện chiến lược một cách hiệu quả mà không cần phải đắn đo. Sẽ không có trường hợp phỏng đoán hay tự hỏi phải làm gì khi setup của bạn đã được xác định. Bạn cứ thế mà bấm nút trade thôi.

Quản lý rủi ro cũng cần được xác định trước để mà điểm dừng lỗ ban đầu của bạn cũng được thiết lập cùng lúc với điểm entry và bạn phải biết khi nào thì mình nên dời stop loss nữa. Tất nhiên, làm sao có thể bỏ qua mục tiêu giá mà bạn nhắm đến trong kế hoạch được chứ? Vậy tóm lại, chúng ta sẽ phải định hình trước một mục tiêu giá, một điểm dừng lỗ, một lệnh trailing stop và một điểm dừng thời gian...

Nguyên tắc số #3: Ngồi khoanh tay và không làm gì cả

10-nguyen-tac-trong-CHECKLIST-cua-cac-trader-thanh-cong-TraderViet3.jpg

Đây có lẽ là phần khó khăn nhất trong trading! Chúng ta đã có một chiến lược được cân nhắc kỹ lưỡng và bây giờ, công việc chúng ta cần làm là ngồi chờ một setup phù hợp để thực hiện... Rất nhiều người trong chúng ta được nuôi dạy rằng chúng ta phải luôn luôn LÀM MỘT CÁI GÌ ĐÓ, vì thế chúng ta thường có xu hướng thực hiện những giao dịch nhàm chán vì thị trường của chúng ta không hề hợp tác vào lúc này, phải vậy không?

Một trong những lợi thế khi tham gia giao dịch đó là chúng ta có thể đặt ra các điều kiện phù hợp khi thị trường mang lại cho chúng ta một setup với rủi ro thấp/ phần thưởng cao. Đây là nơi tính kỷ luật có thể trở nên hữu ích trong trường hợp bạn thiếu đi sự kiên nhẫn. Bạn phải tự nhắc nhở bản thân mình rằng bạn sẽ chỉ có được "lợi thế" nếu chịu khó ngồi khoanh tay và chờ setup xuất hiện. Nếu không, bạn sẽ chỉ đang đánh bạc với thị trường mà thôi!

Hãy nhớ rằng không có chiến lược nào là hoạt động hiệu quả mọi lúc trên mọi thị trường cả. Sẽ có lúc bạn bỏ lỡ một động thái thị trường vì setup đó không có trong chiến lược của bạn, hoặc giá không lùi đủ xa để đưa bạn vào cuộc chơi, nhưng đừng buồn, hãy ghi nhớ điều này: "Các thị trường đã ở đây trước cả chúng ta và chúng sẽ ở đây lâu hơn về sau." Nói một cách đơn giản, sẽ luôn có một cơ hội khác để thực hiện giao dịch. Thà mình bỏ lỡ một động thái thị trường bởi vì không có tín hiệu nào, còn hơn là biết rằng mình đang theo đuổi thị trường chỉ vì cảm xúc cá nhân. Trong trường hợp thứ hai, xác suất thành công là rất thấp!

Nguyên tắc số #4: Giao dịch cùng chiều với xu hướng

10-nguyen-tac-trong-CHECKLIST-cua-cac-trader-thanh-cong-TraderViet4.png

"Trading with the trend" dễ dàng hơn nhiều so với việc cố gắng bắt đỉnh, bắt đáy. Xu hướng cung cấp cho các trader cơ hội ở lại với một giao dịch lâu hơn nhiều so với việc chỉ cố gắng tìm ra nơi thị trường đảo chiều. Những trader thích bắt đỉnh/ đáy là những trader rất ưa mạo hiểm và họ có một cái tôi rất lớn. Và như đã nói nhiều lần, thì trading không có đủ chỗ để chứa bản ngã của các trader.

Giao dịch theo xu hướng, bạn sẽ có được động lực của thị trường dù là vào hơi sớm hoặc hơi muộn một chút. Còn giao dịch ngược xu hướng, bạn cần phải rất chính xác với "market timing", nếu không, bạn sẽ phải gánh chịu tổn thất không hề nhỏ. Giao dịch theo xu hướng sẽ cho phép một tỷ lệ risk:reward tốt hơn. Đồng thời, bạn sẽ trade trong một khoảng thời gian dài hơn để tận dụng những gì thị trường mang lại.

Nguyên tắc số #5: Xác định setup và bám sát vào chúng

10-nguyen-tac-trong-CHECKLIST-cua-cac-trader-thanh-cong-TraderViet5.jpg

Giống như Nguyên tắc số #1, chúng ta cần phải xác định đâu là setup hoạt động tốt nhất cho chúng ta. Mỗi trader sẽ có những phong cách giao dịch nhất định mà họ cảm thấy thoải mái khi giao dịch. Trong kế hoạch giao dịch của bạn, bạn hãy xác định rõ phong cách của bạn là thuộc tuýp trader nào nhé!

Bạn sẽ giao dịch với Hỗ trợ/ Kháng cự? Hay bạn là một Breakout trader? Bạn sẽ sử dụng các chỉ báo kỹ thuật chứ? Hoặc có lẽ bạn sẽ sử dụng kết hợp các yếu tố trên? Điểm quan trọng ở đây là bạn cần xác định rõ các lựa chọn của mình và bám sát vào chúng!

Sẽ có không ít lần bạn vừa bước vào một giao dịch và rồi nghe ai đó bảo rằng "Stochastic thực sự đang quá mua". Trong khi đó, bạn chưa bao giờ nhìn vào chỉ báo này trước đây, nhưng bạn lại quyết định bật nó trên chart và rồi bắt đầu nghĩ đến việc: "Có lẽ mình nên thoát khỏi lệnh mua của mình vì Stochastic đang quá mua kìa"... Hành động này chính là giao dịch theo phỏng đoán mà chẳng biết thực hư ra sao.

Nếu trước đây, bạn đã có nghiên cứu về Stochastic và cảm thấy thoải mái khi sử dụng nó thì đó lại là một câu chuyện khác. Khi chọn sử dụng chỉ báo hoặc bất kỳ phương pháp nào khác, chỉ cần đảm bảo rằng bạn đã kiểm tra nó và bạn cũng ra ghi rõ cách sử dụng trong kế hoạch giao dịch của mình rằng "Đây có thể là một trong những tiêu chí bạn sẽ sử dụng để thoát lệnh" chẳng hạn. Nếu nó không nằm trong kế hoạch giao dịch của bạn thì bạn không nên sử dụng nó, nhớ nhé!

-------------------------------​

Hôm nay mình xin phép chỉ đi qua 5 yếu tố tối quan trọng trong checklist của một trader thành công thôi nhé! Hy vọng bài viết hữu ích và sẽ được anh em chờ đón phần 2 cũng không kém hấp dẫn vào một ngày không xa :D

Nguồn: trade2win

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 53 Xem / 4 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 11 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 467 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,553 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên