12 lưu ý quan trọng cho các anh em trader giao dịch trong ngày (Day Trading)

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,385
29,033
Day trading (giao dịch trong ngày) là một trong những phương thức giao dịch được nhiều trader sử dụng. Đối với các day trader, muốn giao dịch thành công họ đều có những nguyên tắc cốt lõi chung và những nguyên tắc riêng được hình thành trong quá trình giao dịch. Đối với day trader, họ thường sẽ kết thúc lệnh giao dịch trong ngày. Việc quản lý vốn và quản lý giao dịch của họ cũng sẽ khác so với các trader trung hạn và dài hạn.

Dưới đây là 12 lưu ý đối với các anh em trader giao dịch trong ngày, giúp cho các day trader có thể rút ngắn được thời gian học hỏi và rèn luyện, đồng thời cũng có thể cải thiện kết quả giao dịch của trader.

1. Đánh giá tính cách và phong cách giao dịch của bạn: Tức là bạn cần hiểu bản thân mình thích cách thức giao dịch như thế nào, liệu day trading có phù hợp với bạn hay không? Liệu bạn có cảm thấy căng thẳng khi giao dịch và chốt lệnh trong ngày hay không?

2. Xây dựng sự kỷ luật: Đây là việc quan trọng, mọi chiến lược bạn thực hiện cần phải có nguyên tắc, và bạn cần thực hành những nguyên tắc này một cách kỷ luật để hạn chế rủi ro và có được lợi nhuận bền vững.

3. Luôn lập kế hoạch giao dịch: Kế hoạch giao dịch giúp bạn chủ động kiểm soát quá trình giao dịch trong ngày, giúp bạn hạn chế sa đà vào việc giao dịch, đồng thời giúp bạn quản lý rủi ro tốt hơn. Nếu không có kế hoạch giao dịch, một day trader sẽ dễ dàng gặp phải tâm lý khi giao dịch thua lỗ, đồng thời khiến bạn mất định hướng trong giao dịch.

4. Phát huy lợi thế của chiến lược: qua quá trình backtest bạn sẽ nắm được lợi thế của chiến lược mà bạn đang sử dụng, vậy hãy tận dụng lợi thế đó để có thể kiếm được lợi nhuận cho bản thân bạn.

5. Xây dựng chiến lược giao dịch: Bạn cần phải xây dựng một chiến lược hoàn chỉnh, một chiến lược giao dịch đã qua kiểm chứng, và bạn tin tưởng vào chiến lược đó. Xây dựng chiến lược bạn cần nắm được điểm vào lệnh? Điểm thoát lệnh? Drawdown tối đa? Mục tiêu lợi nhuận? Tỷ lệ RR? Điều kiện vào lệnh? Loại thị trường và khung thời gian giao dịch?

6. Chấp nhận thua lỗ: Đây là vấn đề của tư duy. Không ai có thể thắng mãi mà không thua. Thị trường cũng không hoàn hảo, nó có rủi ro của riêng nó và bạn phải chấp nhận đó là một phần của cuộc chơi. Chấp nhận thua lỗ thì bạn mới thực sự quản lý rủi ro một cách nghiêm túc được.

7. Đặt mục tiêu lợi nhuận thực tế: Là day trader, chúng ta không thể đòi hỏi mức lợi nhuận như của position trader được. Mỗi lựa chọn đều có cái riêng của nó mà bạn cần chấp nhận. Mục tiêu của day trader nên phù hợp với biến động giá trong ngày và phù hợp với chiến lược giao dịch bạn sử dụng.

8. Quản lý vốn: dù là trader nào thì quản lý vốn là điều tối quan trọng. Đặc biệt là trader, bạn cần nắm được tần suất giao dịch của mình, mức độ chịu rủi ro để quản lý vốn phù hợp. Nhưng nếu bạn không quản lý vốn, thì việc bạn thua lỗ, thậm chí đi luôn tài khoản là điều sớm muộn.

9. Hãy thử trên tài khoản demo trước: Đây là việc làm cần thiết để bạn hiểu được chiến lược giao dịch của bạn, đồng thời khai thác thêm ưu nhược điểm của chiến lược mà bạn sử dụng. Và hạn chế và rút kinh nghiệm được nhiều thứ hơn trước khi giao dịch thật.

10. Sử dụng dừng lỗ: Mọi giao dịch phải sử dụng điểm dừng lỗ, đó cách giúp bạn hạn chế được rủi ro. Thị trường luôn có những biến động bất ngờ, tần suất giao dịch của bạn cũng kha khá, và chốt lời cho giao dịch trong ngày không phải là quá cao, nếu gặp những sự kiện bất ngờ mà bạn không dùng stoploss, thì bạn sẽ phải gồng lỗ hoặc dừng lỗ lớn.

11. Chú ý ngưỡng kháng cự hỗ trợ: Những ngưỡng kháng cự ở khung thời gian lớn hơn sẽ là những điểm đảo chiều lý tưởng của thị trường, vậy cho nên, nếu bạn không muốn gặp rắc rối với điểm chốt lời thì nên lưu ý hơn đến kháng cự hỗ trợ ở khung thời gian lớn.

12. Hiểu được biến động giá: Day trader cần phải quan tâm biến động giá, để đặt dừng lỗ hoặc chốt lời một cách hợp lý.

Hi vọng những lưu ý nhỏ này hữu ích với các anh em day trader nhé!

Trích nguồn: Newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 322 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 27 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 1 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 67 Xem / 2 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,373 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 13 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên