13 lời khuyên kiểm soát tiền bạc của bạn vào năm 2018 (phần 2)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
7. Nói chuyện với gia đình bạn về vấn đề tiền bạc

Nếu bạn đã có gia đình, hãy mạnh dạn nói về chuyện tiền bạc với người bạn đời. Một nghiên cứu gần đây trên tạp chí Family Relations đã chỉ ra rằng tiền bạc là một trong những nhân tố chính dẫn đến việc tranh cãi (tiếp theo là vấn đề trẻ em và việc nhà). Việc kiếm tiền ngày càng khó khăn tuy nhiên, bạn càng cần phải nói chuyện nhiều với bạn đời về tiền bạc để nhận được sự cảm thông, chia sẻ và cùng nhau đặt mục tiêu cố gắng.

8. Đọc và học về tài chính

Có rất nhiều sách tài chính khác nhau trên thị trường, cũng như video trên mạng. Kiến thức là tất cả. Cho dù bạn cần thoát khỏi nợ nần hay kiếm tiền nhiều hơn thì bạn cũng đều cần biết về tài chính. Thử các cách thức để dành, cách thức tiêu xài khác nhau để tìm ra cách phù hợp cho mình.

9. Tập thói quen tài chính

Quản lý tiền bạc là một thói quen, giống như đánh răng. Trong năm mới này hãy thử thiết lập một thói quen tài chính tốt. Có thể là kiểm tra tài khoản ngân hàng hàng ngày, lưu giữ hóa đơn ăn uống, thanh toán các hóa đơn mỗi tháng.

10. Lên một mục tiêu nhỏ

Hầu như ai cũng đều thất bại với việc quản lý cách xài tiền cả rồi. Hãy thử đặt một mục tiêu nhỏ nào đó như tiết kiệm để đi Phan Thiết hoặc tiết kiệm để mua đôi giày xịn hoặc cao hơn là một chiếc điện thoại, laptop. Cộng thêm thói quen tài chính cũng như kế hoạch chi tiêu nữa, hãy thử trong 3 tháng, bạn sẽ thấy hiệu quả bất ngờ.

11. Đợt giảm giá

Hãy chịu khó lấy các mẫu giảm giá tại siêu thị, nhiều khi có những món hàng rẻ mà lại tốt, bạn hãy tận dụng. Nếu không có thời gian và yêu thích công nghệ, hãy tải các app mua sắm điện tử như Lazada, Tiki,...deal được gửi đều đặn đến điện thoại của bạn mỗi ngày.

12. Tự cho mình một phần thưởng nhỏ

Sẽ không thể tiết kiệm được gì nếu đầu óc bạn không thoải mái. Hãy tự thưởng cho mình một phần thưởng nhỏ như đi mua sắm quần áo, du lịch ngắn cuối tuần ít tốn kém...làm thoải mái đầu óc để kiếm tiền nhiều hơn và để bạn không cảm thấy nặng gánh hoặc áp lực khi cứ phải theo kế hoạch đặt ra.

13. Hãy mạnh mẽ

Không ai thành công ngay lần đầu thực hiện kế hoạch tài chính cả. Bạn đang chọn lọc ra kế hoạch phù hợp với mình, bạn thử rồi thất bại, rồi đổi mới. Đừng nản chí, hãy mạnh mẽ vượt lên đến khi tìm ra cách thức phù hợp với mình.

* Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> 18 lời khuyên kiểm soát tiền bạc của bạn vào năm 2018 (phần 1)

>> 3 nguyên tắc đầu tư của Benjamin Graham

Nguồn investopedia.com

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 112 Xem / 6 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 579 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 645 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên