2 điều mà trader phải làm cho được trong năm thứ Tư bước chân vào trading!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,378
29,021
Ở những bài viết trước mình cũng đã nói về những điều quan trọng cần phải làm trong mỗi giai đoạn trong trading. Tuy mỗi năm trong nghề, mục đích cần đạt được không nhiều nhưng mình tin đó là những nỗ lực không ngừng nghỉ của trader.

Khi đi vào chi tiết, bạn sẽ thấy để đạt được mục đích, bạn sẽ cần phải làm rất nhiều những việc nhỏ. Vậy cho nên, mục đích thì ít nhưng việc phải làm thì rất nhiều. Tất cả những việc đó chỉ để nhằm bạn đạt được mục đích.

Bạn nào chưa đọc các bài viết trước thì có thể vào các link bài viết bên dưới xem lại nhé:

2 điều mà trader phải làm cho được trong năm thứ nhất bước chân vào trading

2 điều mà trader phải làm cho được trong năm thứ hai bước chân vào trading

2 điều mà trader phải làm cho được trong năm thứ ba bước chân vào trading

Như vậy trong năm thứ 3, nếu may mắn thì bạn sẽ có được một hệ thống giao dịch đã hoàn thiện của riêng mình. Rất nhiều bạn nói rằng đến nắm thứ 3 mới tìm được hệ thống giao dịch, có phải là quá lâu. Mình khẳng định là không hề lâu nhé. Thậm chí nó là nhanh đó. Nghề trading của chúng ta nói thẳng ra là bán chất xám lấy tiền. Nếu chỉ bỏ ra ba năm mà có được một hệ thống giao dịch do chính tay bạn backtest, bạn hiểu nó và dùng nó để kiếm được tiền. Thì đó chính là cần câu cơm cả đời của bạn. Mất 3 năm để có được đó theo mình là không lâu đâu.

Nhưng trên thực tế, hệ thống chúng ta có thể tìm thấy, nhưng ăn thua ở chỗ backtest và hoàn thiện. Rất nhiều trader tốn hằng năm trời cho việc này. Bởi vì thực sự một hệ thống nó cũng không tồn tại mãi được mà chúng ta cần điều chỉnh nó theo điều kiện thay đổi của thị trường. Cũng từ đó mà nó giúp trader rèn luyện được tính linh hoạt trong trading.

Vậy thì trong năm thứ 4 bước chân vào trading, trader chúng ta cần làm được điều gì?

Phát triển kỹ năng giao dich

Vốn dĩ trong ba năm qua bản thân một trader cũng đã có được không ít kx năng rồi. Nhưng kỹ năng đó cũng giống như hệ thống, cần được nâng cao hơn. Bạn cứ hình dung là bạn mất 3 năm để tìm được vũ khí tốt, thì bây giờ bạn chính là nâng cao kỹ năng sử dụng vũ khí đó để giúp bạn chiến thắng.

Đây là thời điểm phù hợp để bạn nâng cao kỹ năng của mình. Khi có được một hệ thống tốt rồi, thì để kiếm được tiền, kỹ năng phân tích, giao dịch, kỹ năng lọc tín hiệu, tìm điểm vào lệnh, thoát lệnh, quản lý vốn,.... sẽ thực sự phát huy hiệu quả của nó trong thời điểm này. Khi có được trong tay một hệ thống tốt, có được những kỹ năng tốt và nắm được cách thức quán lý vốn thì coi như bạn cũng sắp đi đến một bước ngoặt quan trọng trong trading. Đó là dùng kỹ năng và kinh nghiệm của bạn để giúp bản thân trở thành một trader linh hoạt.

Đạt được sự linh hoạt

Sự linh hoạt thì trong năm thứ 4 này có lẽ cũng ít có ai đạt được. Bởi vì muốn có được sự linh hoạt trong trading, trước tiên bạn cần hiểu rõ phương pháp, có kỹ năng giao dịch tốt, quản lý vốn tốt và biết được cách kiểm soát tâm lý. Khi tất cả những mặt này đều tốt cộng thêm sự rèn luyện thì ần dần bạn sẽ giao dịch với tâm thái thoải mái, nắm được những thời điểm cần nới lỏng nguyên tắc, linh hoạt trong cách ra vào lệnh dựa theo điều kiện thị trường.

Không bó buộc bản thân, không quá rập khuôn nhưng vẫn giữ được các nguyên tắc cốt lõi và quan trọng hơn đó là giao dịch có lợi nhuận.

Để có được sự linh hoạt thì có lẽ bạn sẽ mất nhiều thời gian hơn. Nhưng không sao, đến năm thứ 4 mà bạn đã có đươc những điều này thì đã là một thành công lớn rồi.

Năm thứ 4 này, coi như là anh em trader đã tốt nghiệp. Tiếp theo là chúng ta ra đời và kiếm tiền đó nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
tay làm hàm nhai, kỷ năng và kinh nghiệm dc sinh ra từ việc thực hành nhiều. Cứ mở tài khoản nhỏ, oánh bé, oánh miết mà thấy tỷ lệ thắng > tỷ lệ thua và số tiền tăng lên là thành công dzồiiiiiii :v .... mình chém vậy thôi, chớ mình cũng dg luyện công nha các bạn kkk

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,033 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 330 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,354 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên