2 điều quan trọng trader ngàn vạn lần không nên làm nếu chưa có kiến thức nền về trading!

2 điều quan trọng trader ngàn vạn lần không nên làm nếu chưa có kiến thức nền về trading!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,376
29,019
Bước chân vào trading ai ai cũng mong có thể kiếm được nhiều từ nghề này. Nhưng sau vài lần thua lỗ, vài lần vấp ngã, vài lần căng thẳng tâm lý, trader sẽ nhận ra cái mong muốn ban đầu càng ngày càng nhỏ dần lại.

Con người ta ai ai cũng tồn tại lòng tham, trading chẳng qua là làm rõ hơn bản chất mỗi người. Ai dễ dàng bị lòng tham chế ngự thì dù trong thâm tâm có một lòng muốn kiếm nhiều tiền từ trading đến mức nào cũng bị điều này dập tắt.

Có rất nhiều điều trader không nên làm trong giao dịch. Nhưng ít ai quan tâm tới điều đó cho tới khi gặp những hậu quả nghiêm trọng. Trong bài viết này mình xin chia sẻ 2 điều trader tuyệt đối đừng nên làm nếu thực sự chưa

1. Đừng giao dịch theo chiến lược của ai nếu bạn không có kiến thức căn bản về trading

Đây là điều mà mình gặp nhiều nhất trong khoảng thời gian gần đây. Rất nhiều trader thua lỗ vì theo tín hiệu của người khác. Và mình nói thiệt là số tiền thua lỗ không hề nhỏ một chút nào. Đây là điều đáng tiếc nhưng không hề oan uổng chút nào.

Thay vì mong muốn tìm kiếm một trader hoặc đội nhóm nào có thể giúp bạn giàu lên từ trading thì chi bằng hãy tự bạn làm điều đó trước. Theo chiến lược của một người hay một nhóm người có kinh nghiệm hơn bạn là điều không hề sai. Cái sai ở đây là nếu chúng ta không biết gì về quản lý vốn, không có kiến thức căn bản trong giao dịch mà vẫn theo chiến lược của người khác, nếu lỗ thì bạn cực kì dễ rơi vào tình trạng khủng hoảng tâm lý. Nếu có lợi nhuận lại khiến bạn dễ dàng vung tay quá trán khiến tài khoản nhanh chóng ra đi.

Chung quy dù tự trade hay theo chiến lược của người khác bạn vẫn cần hiểu được rủi ro trong nghề và cách quản lý vốn để chừa đường lui cho tài khoản của mình. Hơn nữa khi theo chiến lược của người khác, nghĩa là bạn đã ngầm thỏa thuận với họ rằng bạn hiểu được rủi ro phải chấp nhận và nếu có thua lỗ thì bạn cũng không thể trách người khác được. Nhưng hầu hết các trader khi theo chiến lược của người khác khi gặp thua lỗ thì thường lại quay ra trách móc, chê bai đủ kiểu. Cho dù chiến lược của người khác có thua lỗ đi chăng nữa thì trước tiên có trách, hãy nên trách chính mình trước.

2. Đừng bao giờ quăng một số tiền lớn vào tài khoản khi bạn chưa thực sự giao dịch tốt

Rất nhiều trader khi mới có một chút thành quả trong trading thì đã vội vàng bỏ một số tiền lớn hơn với mong muốn kiếm dược nhiều tiền hơn. Nhưng đôi khi chính quyết dịnh này lại khiến bạn trở nên sợ trading. Sự nóng vội nhất thời này có thể khiến bạn phải chịu nhiều hậu quả nghiêm trọng.

Nếu bạn vội vã tăng vốn chứng tỏ bạn đang nôn nóng kiếm tiền. Nó là biểu hiện của sự thiếu kiên nhẫn và chủ quan. Cả hai điều này đều có thể trở thành đòn chí tử cho tài khoản của bạn. Nên hãy suy nghĩ thật kĩ về việc làm này nhé.

Khi mới có được một chút thành quả, việc của bạn không phải là tăng vốn để thêm lợi nhuận. Mà đây là thời điểm bạn nên học cách bảo vệ thành quả của mình. Rồi hẵng nghĩ đến việc duy trì và gia tăng nó lên. Chấp nhận đi từng bước mới có thể giúp bạn giữ được thành quả hôm nay, gây dựng thành quả to lớn hơn sau này. Trong trading có thể nói, ai kiên nhẫn đúng cách hơn, người đó sẽ chiến thắng.

Còn vài điều quan trọng mà trader tuyệt đối không nên làm trong trading nếu chưa thực sự trải nghiệm thực tế trên thị trường. Bài viết này cũng chỉ là lời khuyên nho nhỏ cho những trường hợp mà mình gặp phải gần đây. Như là bài học gửi đến các anh em trader trên diễn đàn.

Chúc mọi người tuần mới giao dịch thuận lợi!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 39 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 10 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,922 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 207 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 39 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 984 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên