2 kinh nghiệm cô đọng lại trong quá trình trading năm 2019!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,389
29,039
Vậy là chúng ta lại trải qua 1 năm nữa rồi, thêm một năm kinh nghiệm cho anh em trader, hy vọng rằng ai ai trong chúng ta cũng đều trưởng thành hơn trong trading. Hiểu về nghề chúng ta theo đuổi và cũng sẽ hiểu bản thân hơn.

Đối với mình, một năm qua là một năm khá đặc biệt bởi vì ngoài trading ra thì mình còn có một niềm vui khác nữa đó là thành viên trong đại gia đình cực dễ thương TraderViet. Vừa viết bài vừa giao dịch, tuy thời gian có thu hẹp lại song không quá ảnh hưởng đến việc giao dịch cho lắm. Và trong một năm qua tự bản thân cảm thấy lại trưởng thành hơn và cũng thu được những kinh nghiệm nho nhỏ chia sẻ lại cho anh em trader trên diễn đàn. Hy vọng mọi người cũng viết ra những kinh nghiệm này cùng chia sẻ với anh em khác trên diễn đàn nhé.

1. Giao dịch càng lâu, phân tích càng trở nên đơn giản hóa

Trước đây mình phân tích rất phức tạp và rất lâu. Phải nói mình phân tích rất kĩ. Mình thừa nhận rằng bản thân mình là người có sự kiên nhẫn, nhưng đó cũng là điểm yếu của mình. Chính vì mình kiên nhẫn và chấp nhận chờ nên mình bỏ qua rất nhiều cơ hội đẹp trong cả năm qua. Nhưng không sao, làm bất cứ một việc gì ta luôn nhận được một kết quả gì đó. Mình không bao giờ tiếc rẻ cơ hội, chỉ sợ bản thân nóng vội khiến mình đưa ra quyết định sai lầm mà thôi.

Sự kiên nhẫn của mình cũng cho mình nhận dược một chút kết quả. Đó là mình bắt đầu có sự linh hoạt hơn trong trading, biết nắm bắt cơ hội hơn nhưng lại không mất đi sự kiên nhẫn. Minh hiểu hơn về sự đơn giản trong việc phân tích.

Đơn giản trong phân tích đôi khi nó lại xuất phát chính từ sự phức tạp, nghe có vẻ mâu thuẫn nhưng sự thực, nhờ suy nghĩ và phân tích phức tạp mình mới hiểu hơn về phương pháp mình theo đuổi. Nhờ sự kĩ tính, biết chờ đợi mình có thời gian cảm nhận và điều chỉnh tâm lý nhiều hơn. Từ từ mình hiểu hơn về bản thân, hiểu hơn về phương pháp. Từ đó mình phân tích nhanh hơn và dần lược bỏ bớt những gì không quá ảnh hưởng đến quá trình phân tích. Chính sự lược bỏ này giúp cho quá trình phân tích của mình đơn giản hơn rất nhiều, tâm lý giao dịch của mình cũng dần thoải mái hơn.

2. Nguyên tắc giao dịch có thể linh động điều chỉnh nếu bạn thực sự hiểu rõ về phương pháp giao dịch

Chúng ta ai cũng biết trong trading cần phải giữ nguyên tắc. Điều đó dúng chứ không sai. Nhưng làm sao chúng ta biết được nguyên tắc chúng ta đặt ra là đúng hay sai. Nếu lỡ sai thì làm sao nhận biết và điều chỉnh.

Trên thực tế nguyên tắc chúng ta cúng cần có sự điều chỉnh,đương nhiên là có những nguyên tắc không thể thay đổi được. Nhưng những nguyên tắc cần điều chỉnh thì chúng ta đừng nên quá rập khuôn.

Trong quá trình giao dịch mình nhận ra rằng có những nguyên tắc giao dịch đang khiến bản thân mình kìm hãm lại mức lợi nhuận và mình cần xem xét điều chỉnh chúng sao cho không quá ảnh hưởng đến tâm lý và các nguyên tắc chính của phương pháp giao dịch. Và để làm được điều này bạn cần thực sự hiểu và tin tưởng hệ thống giao dịch của mình. Bởi vì nếu không có yếu tố này, một khi bạn điểu chỉnh nguyên tắc, lỡ gặp thua lỗ thì bạn sẽ mất niềm tin vô phương pháp giao dịch.

Trên thực tế không phải nguyên tắc nào bạn đặt ra cũng đúng ngay từ đầu mà bạn cần có sự kiểm chứng và điều chỉnh chúng. Có như vậy bạn mới có được sự linh hoạt trong trading.

Đó là 2 kinh nghiệm mình có được trong năm vừa qua. Tuy nhiên vẫn còn một điều thứ 3 chưa nói với mọi người. Đó là trade bao nhiêu năm rồi vẫn chưa bỏ được cái tật "chém gió" :D:D:D:D

Chúc anh em trader năm mới, khởi đầu mới, suôn sẻ hơn, thành công hơn nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Các nguyên tắc được sử dụng để phân tích biểu đồ giá và sau đó được sử dụng để mở giao dịch phải là các nguyên tắc khách quan và được chứng minh đúng bằng thực nghiệm thì không thể tùy tiện " đơn giản hóa " và " linh động điều chỉnh " được !

Các nguyên tắc được sử dụng để phân tích biểu đồ giá và sau đó được sử dụng để mở giao dịch phải là các nguyên tắc khách quan và được chứng minh đúng bằng thực nghiệm thì không thể tùy tiện " đơn giản hóa " và " linh động điều chỉnh " được !
Không điều chỉnh được thì thôi nà.

Có đúc kết là có chứng tỏ bác có tầm hiểu, có năng lực rồi . Girl trader như thế là hơn cả hàng trăm trader ngoài kia rồi đó . Có mấy ai dám nhìn lại chính mình đâu bác .
"Chúc bác năm mới chẻ mãi không giàu":p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• black trong Hệ thống giao dịch - Trading system 18,577 Xem / 23 Trả lời
  • captainfx trong Hội Trader giao dịch Quỹ 84 Xem / 2 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,943 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 955 Xem / 40 Trả lời
  • Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 143 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,524 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 413 Xem / 19 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 355 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên