2 sai lầm trader thường gặp khi xác định hỗ trợ - kháng cự

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,950
Trendline có phát huy tác dụng hay không, phụ thuộc nhiều vào kỹ năng và kinh nghiệm vẽ của trader. Trong bài viết này sẽ giúp cho bạn nhận ra hai lỗi sai thường thấy nhằm giúp cho bạn cải thiện kỹ năng vẽ trendline.

Nhiều trader than với tôi rằng, vẽ trendline, kháng cự / hỗ trợ hơi bị khó. Lý do là quá nhiều cách vẽ, không thống nhất với nhau, hoặc trenline / kháng cự / hỗ trợ được vẽ mang đậm màu sắc cá nhân, người thì cho rằng cản ở chỗ này, người thì cho rằng cản ở chỗ kia,... Cho đến khi sự phản ứng xảy ra thì mới biết cản đó vẽ có chuẩn hay không.

Thật ra kỹ năng vẽ kháng cự / hỗ trợ sẽ được cải thiện từng ngày thông qua việc bạn thực hành nhiều, bạn đọc sách nhiều và chăm lên TraderViet đọc bài của Blade thật nhiều (cái thứ ba quan trọng nhất đấy nhé).

Cách đây không lâu tôi có chia sẻ với mọi người một bài viết về cách vẽ trendline sao cho chính xác. Các bạn có thể xem tại đây:

>> Một phương pháp hiệu quả khác để vẽ trendline chính xác

Hôm nay, tôi sẽ chia sẻ thêm cho các bạn 2 lỗi sai thường gặp khi sử dụng những công cụ này. Hy vọng nó sẽ cải thiện kỹ năng cho các bạn.

Trước tiên đi vào bài, chúng ta phải luôn giữ trong đầu tư duy: giá là luôn di chuyển, luôn biến đổi và luôn linh hoạt. Do đó, những thứ chúng ta làm không bao giờ được cứng nhắc, kể cả vẽ kháng cự / hỗ trợ. Mọi thứ đều phải tùy biến.

Dựa vào tư duy này, chúng ta sẽ mắc phải 2 lỗi lớn sau đây.

VẼ QUÁ NHIỀU KHÁNG CỰ / HỖ TRỢ ĐẾN MỨC KHÔNG CẦN THIẾT

Đừng nên vẽ quá nhiều. Chúng ta chỉ nên vẽ đúng và đủ. Ví dụ cho dễ hiểu, một người nếu nói nhiều quá mức cho phép sẽ khiến người xung quanh coi thường dẫn đến lời nói của họ bị xem nhẹ. Nghiêm trọng hơn còn xảy ra những trường hợp "con ếch chết vì cái miệng".

Tương tự như vậy, nếu bạn vẽ quá nhiều, thì những mức cản bạn vẽ chẳng có giá trị gì cả. Bạn không những không sử dụng được để kiếm tiền mà lắm lúc chúng còn hại bạn mất tiền nữa đấy.

Phải vẽ đúng và đủ! Nói thì dễ, có cách nào làm được như vậy không? Trader lâu năm họ sẽ tự biết cách cân bằng. Nhưng đối với trader mới, tôi có một số cách như sau có thể cải thiện cho các bạn:

+ Tìm kiếm cản ( kháng cự / hỗ trợ) nào chạm nhiều đỉnh đáy nhất. Cản đó sẽ là cản mạnh.

+ Ưu tiên vẽ cản khung thời gian lớn ví dụ H4, D1, W1. Chúng sẽ rất có giá trị, giá hầu như đều phản ứng khi chạm những cản đó.

+ Nếu bạn vẽ một loạt cản quá gần nhau, thì nên vẽ thành một vùng cản. Giá sẽ phản ứng trong phạm vi vùng đó.

+ Sử dụng thêm Market Profile để xác định cản. Xem lại bài viết về Market Profile của tôi.

Vẽ quá nhiều cản, trade sao đây anh em ???

Bạn thấy không, vẽ nhiều cản như vầy rối mắt lắm. Rồi bao nhiêu cản của bạn sẽ làm cho giá phản ứng? Bạn sẽ trade như thế nào với một rừng cản này? Nến Buy hay Sell, đánh đảo chiều hay breakout hay pull back? Ở chỗ nào là hợp lý nhất?

Xóa bớt đi, tút lại vẽ đẹp trai cho chart của bạn như bên dưới:

Tút lại như vầy có vẻ dễ trade hơn rồi đấy!

QUÁ QUAN TRỌNG TÍNH CHÍNH XÁC

Nhiều trader bắt lỗi nhau về cách vẽ trendline / kháng cự / hỗ trợ. Tôi nghe họ tranh cãi với nhau phải vẽ ngay giá đóng cửa, có người lại bảo vẽ ngay đuôi nến mới đúng, có người lại bảo vẽ chỗ nào mà tập trung nhiều đuôi nến nhất. Tôi cũng nghe khi vẽ trendline / kháng cự / hỗ trợ thì phải bật về chế độ line chart.

Khi tôi chỉ một ai đó, tôi thường đề cao sự tự do suy nghĩ và lối tư duy hợp lý về kháng cự / hỗ trợ. Vì một khi bạn hiểu được bản chất của kháng cự / hỗ trợ, bạn sẽ không còn cãi nhau về chuyện tôi vẽ đúng còn anh thì vẽ sai nữa.

Cản là vô chừng, bạn có vẽ thật chính xác, nhưng rồi giá sẽ phủ nhận sự chính xác đó của bạn, đặc biệt là những lần dòng tiền lớn quét stoploss của bạn (stop hunting).

Thực sự, kháng cự / hỗ trợ hay nói tổng quát hơn là những nơi làm sẽ đảo chiều / pullback thực sự là một môn phái riêng biệt cần được nghiên cứu thật sâu chứ nó không đơn thuần chỉ là những đường kẻ ngang. Nhìn nó đơn giản, nhưng ẩn chứa bên trong vô vàn tâm lý của trader nhỏ lẻ cũng như những dòng tiền lớn. Một khi bạn hiểu nó rõ ràng, bạn sẽ không bị stop hunt, breakout giả, đảo chiều giả, bị làm giá,... Cản sẽ chỉ lối cho bạn nên Buy hay Sell tại khu vực đó.

Sự chính xác thì phải như thế này !

Vậy làm cách nào để vẽ đúng cản mà không phải nghi ngờ mà đã vẽ đúng chưa? Câu trả lời lại là kinh nghiệm và kiến thức. Nhưng cũng có một số mẹo nho nhỏ sau để bạn lưu ý:

+ Chú ý vào đuôi nến, nên vẽ cản ở đuôi nến không nên vẽ ở giá đóng / mở cửa.

+ Vẽ cản thành một vùng là chính xác nhất, thay vì vẽ từng đường kẻ. Vẽ vùng cản bạn sẽ thấy an toàn hơn nhiều.

+ Kết hợp cản với các công cụ khác như Fibonacci (xiên, fan, arcs), Pivot Point, Bollinger Bands, MA,... để tăng tỷ lệ chính xác của cản.

+ Nghiên cứu bản chất cung cầu sẽ giúp bạn hiểu hơn về cản.

+ Chú ý vào khối lượng khi giá chạm vào cản. Nó sẽ cho bạn thông tin rất nhiều về hành động tiếp theo của giá.

Trên đây là hai lỗi thường gặp nhất khi vẽ trendline. Bài viết dành cho các trader mới cũng như những trader đang còn khó khăn với kháng cự / hỗ trợ. Kháng cự / hỗ trợ chưa bao giờ kém quan trọng hơn những công cụ khác. Mọi trader đều phải cần đến chúng. Dĩ nhiên, bạn muốn thành công, điều đầu tiên là phải sử dụng kháng cự / hỗ trợ cho thật hợp lý.

Xem thêm:

>> Một phương pháp hiệu quả khác để vẽ trendline chính xác

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
mọi người cho mình hỏi xíu về vấn đề stoploss ạ!
em vào lệnh cặp AUD/CAD tại giá 0.98220, stoploss tại 0.98419 và Takeprofit tại 0.97643. Nhưng giá hồi chưa chạm stoploss nhưng sau nó lại dính stoploss của em ạ!

mọi người cho mình hỏi xíu về vấn đề stoploss ạ!
em vào lệnh cặp AUD/CAD tại giá 0.98220, stoploss tại 0.98419 và Takeprofit tại 0.97643. Nhưng giá hồi chưa chạm stoploss nhưng sau nó lại dính stoploss của em ạ!View attachment 48001

Bởi vì spread của cặp này quá cao, bạn bật tính năng "show ask price line" sẽ hiểu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 996 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,264 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,320 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên