3 bài học trading quý giá nhất của mình trong năm 2019

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Bài này mình chia sẻ với anh em 3 bài học trading quý giá nhất mà mình đã học được trong năm 2019. 3 bài học này mình đều phải trả giá bằng thua lỗ, bằng nhiều đêm ngủ không ngon và bằng sự đau đớn khi thấy tiền trong tài khoản mất đi.

Bài học trading 2019 - 1: Hãy hiểu hệ thống của mình như một phần thân thể

Anh em có thể đưa 1 hệ thống được chứng minh là có thể đem lại lợi nhuận cho 1 Trader hoàn toàn không hiểu về hệ thống, và anh ta chắc chắn sẽ thua lỗ.

Khả năng đem lại lợi nhuận của hệ thống không đến từ hệ thống, mà đến từ người sử dụng. Hệ thống giao dịch có lợi nhuận có rất nhiều, nhưng Trader kiếm được lợi nhuận thì ít. Do đó để kiếm được tiền, anh em phải trade với hệ thống của mình đủ nhiều để thấu hiểu nó, cảm giác được nó, master nó, đến mức nó như biến thành 1 phần thân thể của anh em vậy. Đó là cách duy nhất.

Để làm được điều đó, giao dịch trên tài khoản nhỏ là 1 phần không thể thiếu. Mình đã dành 1 năm để demo với Price Action để làm quen với nó, tiếp 1 năm giao dịch trên tài khoản nhỏ, đến năm thứ 3 mới đủ tự tin để giao dịch trên tài khoản lớn. Anh em có thể cần thời gian ngắn hơn, tiến bộ nhanh hơn, nhưng phải đảm bảo sao mức độ thấu hiểu về công cụ mà anh em đang dùng đạt mức cao nhất.

Bài học trading 2019 - 2: Thời điểm nên trade và không nên trade

Một bài học quan trọng mà mình đã học sau 365 ngày giao dịch:

Đó là KHÔNG PHẢI NGÀY NÀO CŨNG GIỐNG NHAU.

Bất kể phương pháp trading của anh em là gì, 1 vài phiên hay 1 vài ngày thị trường sẽ cho các cấu trúc và điều kiện vô cùng thuận lợi. Trong các phiên và các ngày này, anh em phải giao dịch thật tích cực và thật máu lửa (aggressive). Anh em muốn đẩy mạnh lợi thế của anh em khi nó đang được phát huy.

5-bi-kip-giup-ban-gai-tut-lai-dien-mao-de-don-tet-hoanh-trang-1_jpg.png

Một vài phiên sẽ cực kỳ không thuận lợi. Các phiên này anh em sẽ muốn lùi lại 1 bước và hạn chế vào lệnh. Mục tiêu chính là hạn chế các thương tổn để sống sót và chờ đợi thời cơ thuận lợi đến.
Và đương nhiên phần lớn thời gian, các thời điểm thuận lợi và bất lợi sẽ đan xen nhau, đôi lúc nó thuận lợi hơn 1 chút, đôi lúc nó bất lợi hơn 1 chút.

Công việc của anh em là nhận thức ra được bối cảnh thị trường và thích nghi theo.

Phần lớn Trader tập trung quá nhiều vào các setup - thiết lập giao dịch của họ. Và tập trung quá ít vào bối cảnh (context) của thị trường - các cấu trúc và điều kiện đằng sau mà tại bối cảnh đó họ đang trade các setup của họ.

Hãy dành ít thời gian xác định các cấu trúc và điều kiện mà tại đó anh em hoà hợp với thị trường nhất và dễ trade nhất. Và, các cấu trúc và điều kiện khiến anh em gặp vấn đề. Trade thật máu lửa khi thuận lợi đến, và vào thật ít hay không vào tại các thời điểm khó khăn.

Bài học trading 2019 - Hãy kỳ vọng thua lỗ, thay vì chấp nhận thua lỗ

Bài học cuối cùng, hãy chấp nhận tất cả mọi thua lỗ có thể trước khi tham gia vào cuộc chiến!

Thực ra mình còn chấp nhận ở mức độ cao hơn là chấp nhận:

MÌNH KỲ VỌNG THUA LỖ.

Kiểu như là chấp nhận sẵn rằng tương lai mặc định của mình sẽ là thua lỗ suốt tháng tiếp theo… được ban bố bởi ngài Thánh Thị trường như là 1 kiểu không thể nào tránh khỏi, trừ khi mình thể hiện các kỹ năng xứng đáng việc tránh được thua lỗ.

Khi tuần mới đến, hãy tưởng tượng 1 tuần giao dịch ngập chìm máu của thua lỗ. Cảm giác đó thế nào? Anh em có thể chấp nhận được nó không?

Nếu không, anh em không cần giao dịch trong ngày hôm nay nữa. Hãy đợi tới ngày mai, hoặc mốt, hoặc cho tới khi nào anh em sẵn sàng và không còn sợ hãi.

Nếu có thể chấp nhận được kết quả đó, trò chơi bắt đầu. Bởi vì trong khi ngài Thị trường chuẩn bị cho chúng ta 1 tuần giao dịch đầy máu, chúng ta đang chuẩn bị 1 kế hoạch chống trả thật kiên cường!

Trên đây là 3 bài học trading quý giá nhất của mình trong năm 2019, anh em thấy hay thì THẢ TIM và ĐỂ LẠI COMMENT để Hoài tag anh em vào các bài học tương tự vầy nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Thanks bài tất niên của bác. Chỉ vài dòng chia sẽ nhưng đó là cả 1 quá trình lao động suốt 1 năm. 2020 thắng lợi nhé các bác. Happy new year!

Ối giời. No idea what you are talking about. Dù sao, chúc bạn năn mới nhiều gặt hái thÀnh công

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,124 Xem / 68 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,988 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 103 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên