3 cách đơn giản để kiểm soát tốt các lệnh đang mở

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,534
Trong trading, việc kiểm soát một cách chủ động các lệnh đang được để mở cũng quan trọng không kém việc vào lệnh và thoát lệnh. Những gì anh em làm trong khoảng thời gian đang ở trong thị trường có thể quyết định mức độ hiệu quả của kế hoạch của anh em, và đôi khi thay đổi cả kết quả giao dịch trong dài hạn.

Dưới đây là 3 cách đơn giản mà anh em có thể thực hiện để quản lý các trade đang mở (active trade).

Kiểm soát lệnh đang mở: Cập nhật thị trường định kỳ

Chữ quan trọng nhất ở đây không phải là “cập nhật”, mà là “định kỳ” nhé anh em. Chúng ta không thể dán mắt vào màn hình máy tính và theo dõi thị trường 24/7, mà mấu chốt ở đây là việc cập nhật đó nên được thực hiện một cách định kỳ. Tức là tại một hoặc một vài thời điểm cố định trong ngày, anh em sẽ kiểm tra các lệnh đang vào.

Đối với mình, trong ngày mình chỉ kiểm tra biểu đồ 2 lần: 1 lần vào 9h sáng, và 1 lần vào 5h chiều. Mỗi người sẽ thích kiểm tra vào các thời điểm khác nhau, quan trọng ở đây là nó nên cố định. Sự cố định chính là để giữ anh em tránh xa các biến động nhiễu trong ngày mà hành động trái với kế hoạch. Anh em chỉ được phép thay đổi kế hoạch khi phát hiện sự bất thường tại 2 thời điểm kiểm tra lệnh đó, còn lại thì nên giữ nguyên.

Nếu anh em chưa quên thì Nicolas Darvas, thiên tài đầu tư chứng khoán, đã giữ cho đầu óc tịnh tâm tránh xa mọi biến động nhiễu của thị trường bằng cách chỉ liên lạc với nhà môi giới để xem báo giá cổ phiếu vào đầu mỗi buổi sáng. Tất cả tin đồn, tin tức, phân tích, báo cáo trong ngày, ông đều để ngoài tai. Ông chỉ quan tâm tới giá đóng cửa và range giá của cổ phiếu trong ngày hôm trước vào mỗi buổi sáng.

Kiểm soát lệnh đang mở: Đừng quá cứng nhắc theo đuổi kế hoạch

Kế hoạch của anh em, bất kể nghe hợp lý như thế nào, vẫn sẽ có lúc sai.

Trong các lần kiểm tra lệnh định kỳ trong ngày đó, nếu phát hiện mọi thứ không đi đúng như kế hoạch, hãy cân nhắc việc thoát lệnh sớm hơn dự kiến.

Mình lấy ví dụ nhé, nếu anh em vào 1 lệnh theo sự phá vỡ ( breakout) và kỳ vọng rằng động lực giá sau phá vỡ là rất mạnh và lệnh sẽ nhanh chóng đi đúng hướng sau khi vào, tuy nhiên kiểm tra lệnh lần đầu anh em thấy động lực giá khá yếu và giá không phá vỡ mạnh như kỳ vọng, chưa chạm stop loss. Anh em có thoát lệnh trước không? Nên là có. Vì hành động giá đã khác so với kế hoạch của anh em, việc thoát lệnh sớm lúc này là cần thiết vì giá đã mất đi động lực theo hướng đó rồi.

Ngược lại, nếu anh em vào lệnh theo kiểu pull back và kiểm tra giá lần đầu, giá đi ngược lệnh của anh em một chút, chưa chạm stop loss nhưng chỉ là tích luỹ, anh em có thoát lệnh? Tốt hơn là không, vì lúc này mọi thứ vẫn còn nằm trong kế hoạch. Khả năng cao là giá sẽ tăng ngay nếu anh em thoát lệnh lúc đó.

Đó là ví dụ đơn giản nhất về việc thay đổi kế hoạch. Đương nhiên giữ kỷ luật của kế hoạch là rất quan trọng, nhưng đôi khi biết thay đổi nó đúng thời điểm còn quan trọng hơn. Nó giúp anh em tránh được những thua lỗ không đáng có.

Kiểm soát lệnh đang mở: Dời stop loss và nhồi lệnh

Hai hành động phổ biến nhất mà mỗi Trader thường làm sau khi kiểm tra lệnh và thấy cần thay đổi là dời stop loss và nhồi lệnh. Dời stop loss là anh em dịch chuyển stop loss lên hoặc xuống khi thấy stop loss ban đầu không hợp lý, và nhồi lệnh là anh em vào thêm 1 lệnh nữa cùng 1 cặp tiền.

Điểm mấu chốt ở đây là không được phép dời stop loss xa hơn so với entry ban đầu, tức là không được dời stop loss xuống trong lệnh Buy, và dời stop loss lên trong lệnh Sell. Chỉ được phép dời stop loss về entry hoặc trailing stop khi thấy lệnh đi đúng hướng.

Stop loss nên là thứ được tính toán kỹ trước khi vào lệnh, không phải sau khi vào rồi. Một khi stop loss đã đặt ra thì không được dời nó ra xa entry sau khi lệnh đã vào. Mục tiêu tối thượng nhất của 1 trader là Giảm rủi ro tới mức tối thiểu, dời stop loss ra xa tức là anh em đang làm tăng rủi ro phải chịu của mình.

Đừng dời stop loss và nhồi lệnh ngược xu hướng nha anh em, dập tim đó​

Còn nhồi lệnh, không được phép nhồi lệnh khi giá đi ngược lệnh, nếu anh em không muốn bị cháy tài khoản sau vài lần nhồi. Chỉ được phép nhồi lệnh khi giá đi đúng hướng, ví dụ Buy thêm khi giá tăng và Sell thêm khi giá giảm.

Trên đây là vài quy tắc kiểm soát các lệnh đang mở mà 1 Trader biết quản lý rủi ro nên thực hiện. Anh em thấy bài viết hữu ích thì để lại 1 like nhé, cám ơn anh em.

Tham khảo babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Em cũng đang suy nghĩ về dụ này
Tính viết gì đó
Đúng là bác và em có chung suy nghĩ ha ?:D:D

Hiểu đơn giản
Chúng ta phải chờ đợi cho lệnh nó lỗ.
Nếu lệnh ko lỗ thì xác suất ngay từ đầu chúng ta tính có vấn đề.
Thành công là lời bù lỗ chứ ko phải là cứ lo bù lỗ.

Em cũng đang suy nghĩ về dụ này
Tính viết gì đó
Đúng là bác và em có chung suy nghĩ ha ?:D:D

Hiểu đơn giản
Chúng ta phải chờ đợi cho lệnh nó lỗ.
Nếu lệnh ko lỗ thì xác suất ngay từ đầu chúng ta tính có vấn đề.
Thành công là lời bù lỗ chứ ko phải là cứ lo bù lỗ.
công nhận cái trading này nó khó vãi đái
vào rồi cứ lo lỗ, giá đi đúng hướng vẫn lỗ, lời được mấy lệnh vẫn chưa đủ để bù lỗ
hiếm lắm mới được 1 lệnh giá đi đẹp từ lúc vào đến lúc take profit

Kiểm soát lệnh đang mở: Cập nhật thị trường định kỳ
Chữ quan trọng nhất ở đây không phải là “cập nhật”, mà là “định kỳ” nhé anh em. Chúng ta không thể dán mắt vào màn hình máy tính và theo dõi thị trường 24/7, mà mấu chốt ở đây là việc cập nhật đó nên được thực hiện một cách định kỳ. Tức là tại một hoặc một vài thời điểm cố định trong ngày, anh em sẽ kiểm tra các lệnh đang vào.

Đối với mình, trong ngày mình chỉ kiểm tra biểu đồ 2 lần: 1 lần vào 9h sáng, và 1 lần vào 5h chiều. Mỗi người sẽ thích kiểm tra vào các thời điểm khác nhau, quan trọng ở đây là nó nên cố định. Sự cố định chính là để giữ anh em tránh xa các biến động nhiễu trong ngày mà hành động trái với kế hoạch. Anh em chỉ được phép thay đổi kế hoạch khi phát hiện sự bất thường tại 2 thời điểm kiểm tra lệnh đó, còn lại thì nên giữ nguyên.
Bác Nhật Hoài đúng là nhiều kinh nghiệm. Lúc trước mỗi lần đặt lệnh xong là tôi để luôn, thỉnh thoảng mở chart ra xem thế nào. Nhiều khi thấy đúng mẫu hình mà sao vẫn thua. Tôi sẽ áp dụng phương pháp này, gặp sự bất thường, không đúng sẽ thoát lệnh. Thà lời ít, lỗ ít còn hơn bị dính StopLoss

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 126 Xem / 4 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 500 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 295 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 67 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,713 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,306 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 412 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên