3 chiến lược nhanh, hiệu quả dành riêng cho anh em Swing Trading và cách quản lý giao dịch hiệu quả!

3 chiến lược nhanh, hiệu quả dành riêng cho anh em Swing Trading và cách quản lý giao dịch hiệu quả!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,336
28,931
Ở bài viết trước chúng ta được nắm được 3 chiến lược giao dịch trong swing trading. Hôm nay chúng ta tiếp tục đi nốt phần còn lại. Đó là cách chúng ta quản lý các giao dịch này như thế nào. Mời anh em đọc tiếp nội dung ngay bên dưới nhé.

Cách để bạn quản lý lệnh giao dịch với sự tự tin và có sự quyết đoán

Chúng ta có 2 cách để quản lý lệnh giao dịch của mình:
  1. Quản lý giao dịch một cách thụ động
  2. Quản lý giao dịch một cách chủ động

1. Quản lý giao dịch một cách thụ động

Đối với cách thức quản lý này, bạn sẽ cho phép thị trường hit điểm dừng lỗ và mực tiêu lợi nhuận dù cho có xảy ra điều gì đi nữa thì bạn cũng sẽ không dộng chạm gì đến lệnh giao dịch của bạn cả.

Có thể nói, lý tưởng nhất là bạn đặt mức dừng lỗ của mình khỏi những tín hiệu nhiễu của thị trường và có lợi nhuận mục tiêu hợp lý như ở những vùng quan trọng của cấu trúc thị trường chẳng hạn.

Khi quản lý rủi ro bằng cách này thì bạn sẽ giao dịch một cách thoải mái hơn, vì bạn không phải theo dõi thị trường quá nhiều, mà điểm thoát lệnh của bạn trở nên tự động. Nhưng nó lại có nhược điểm đó là vì mục tiêu lợi nhuận cố định nên có thể bạn ra khỏi thị trường hơi sớm trong khi có thể kiếm thêm được lợi nhuận. Bên cạnh đó, đôi khi giao dịch thắng có thể trở thành thua lỗ vì stoploss của bạn là cố định.

2. Quản lý giao dịch theo cách chủ động

Đối với cách này, bạn sẽ xem xét cách thị trường phản ứng và sau đó quyết định xem liệu có giữ lệnh hay thoát lệnh.

Để ban có thể quản lý giao dịch của mình theo cách thức này hiệu quả, thì bạn phải quản lý các giao dịch của mình trên khung thời gian mà bạn giao dịch (hoặc ở khung thời gian cao hơn).

Đừng phạm sai lầm khi quản lý giao dịch của bạn theo cách này trên khung thời gian thấp hơn bởi vì sự chuyển động giá nhanh hơn hoặc những cú pullback có thể sẽ ảnh hưởng đến tâm lý của bạn.

Quản lý giao dịch theo cách này sẽ giúp bạn chủ động trong giao dịch của mình, hạn chế thua lỗ hơn vì bạn có theo dõi thị trường vã sẽ cắt lệnh lúc cần thiết hoặc là dời điểm dừng lỗ bảo toàn vốn. Tuy nhiên thì cách làm này sẽ khiến bạn tâm lý hơn một chút và đôi khi cũng sẽ thoát lệnh quá sớm.

Nếu bạn là trader thích quản lý giao dịch của mình theo cách chủ động thì 2 kỹ thuật dưới đây có thể hỗ trợ bạn khá nhiều đó nhé.
  • Đường trung bình
  • Đỉnh đáy trước đó

Đường trung bình

Kỹ thuật giao dịch này dó là bạn sẽ dùng chỉ báo đường trung bình động để dời điểm dừng lỗ của bạn.

Bạn sẽ giữ lệnh giao dịch nếu giá không phá vỡ đường trung bình động. Nếu nó xảy ra thì bạn sẽ thoát khỏi giao dịch của mình. Như ví dụ dưới đây:

Kỹ thuật này rất hữu ích với các chiến lược giao dịch như bắt các đợt sóng trong xu hướng chính vì đường trung bình động hoạt động như ngưỡng hỗ trợ & kháng cự động trong các thị trường có xu hướng.

Đỉnh đáy trước đó

Kỹ thuật này dựa đỉnh đáy trước đó để dời điểm dừng lỗ của bạn. Điều này có nghĩa là nếu bạn bán ra, thì bạn sẽ dời điểm dừng lỗ của mình bằng cách sử dụng đỉnh trước đó. Nếu thị trường phá vỡ và đóng cửa phía trên đỉnh đó, thì bạn sẽ thoát khỏi giao dịch của mình (và ngược lại). Như hình dưới đây:

Lời kết

Chúng ta tổng hợp lại những kiến thức từ bài viết trước chơ tới bài hôm nay luôn nhé:
  • Swing trading là cách thức giao dịch nhằm tìm cách nắm bắt một con sóng hoặc một cú di chuyển của thị trường. Và lợi nhuận của bạn được đặt tại vùng mà thị trường có khả năng đảo ngược và xóa sách lợi nhuận của bạn.
  • Giao dịch khi giá bị mắc kẹt là một chiến lược giao dịch phù hợp với các thị trường đi ngang.
  • Đi theo sóng trong xu hướng là chiến lược giao dịch phù hợp với thị trường có xu hướng.
  • Quản lý giao dịch theo cách thụ động tuy ít căng thẳng hơn nhưng bạn lại bị dừng lỗ hơn khi đặt điểm dừng lỗ cố định.
  • Quản lý giao dịch theo cách chủ động thì sẽ căng thẳng hơn nhưng bạn có thể giảm thiểu tổn thất của bạn bằng cách này
Hi vọng bài viết này có nhiều thông tin hữu ích với mọi người nhé <3<3<3

Trích nguồn: Tradingwithrayner

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Bài viết này làm gì có thông tin gì hữu ích đâu em....
Anh @Vũ Thái Dương dạo này hay cà khịa em quá nhỉ. Buồn luôn :(

Anh trade lâu rồi có thể thấy mấy kiến thức này bình thường không có gì. Nhưng nhiều trader mới họ lại thấy hữu ích thì sao anh nà. Không động viên em út được câu nào hết trơn, chán với đàn anh ghê

Anh @Vũ Thái Dương dạo này hay cà khịa em quá nhỉ. Buồn luôn :(

Anh trade lâu rồi có thể thấy mấy kiến thức này bình thường không có gì. Nhưng nhiều trader mới họ lại thấy hữu ích thì sao anh nà. Không động viên em út được câu nào hết trơn, chán với đàn anh ghê
Do em lựa mấy bài kém để dịch đấy chứ :D. Lựa mấy bài hay hay dịch là có nhiều like ngay :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên