3 điều cầm làm khi giao dịch thua lỗ.

vinhthanhcl

Member
10
39
Ngày đầu bước chân vào thị trường forex với bao nhiêu cảm xúc, bao nhiêu ý nghĩ: con đường làm giàu đây chứ sao, sao mình lại vất vả đi làm với tháng lương 7 triệu? Mình sẽ xây nhà, mình sẽ mua xe, mình sẽ đi du lịch...v.v.
Ôi viễn cảnh tốt đẹp của 1 người đàn ông chân ướt chân ráo đi vào NGHỀ.
Đang ăn cũng phải trader, ngủ cũng phải trader, sáng chưa kịp đánh răng rửa mặt cũng trader, mở màn hình máy tính để KHOE với mọi người rằng ta đây biết trader, ta đây biết kiếm tiền thị trường tài chính với biểu đồ hình nến, chằng chịt với các chỉ báo, ôi HOÀNH TRÁNG.
Ôi thôi thị trường forex đâu có dễ dàng như vậy, đâu có dễ kiếm như vậy, đâu có dễ làm giàu nhanh như vậy. Nếu dễ vậy cả thế giới này ai cũng là trader hết rồi.
1.000$ ra đi đầu tiên ra đi không 1 lí do.
Rồi 2000$ không cánh mà bay
Rồi 5000$ cũng ra đi nốt.
Rồi cuối cùng cũng lên đầu 10k$
Rồi lên ngưỡng 25.000$
Số tiền ko hề nhỏ.
Cuộc sống bắt đầu có sự đảo lộn, tâm lý gỡ gạc bắt đầu xuất hiện: Càng gỡ được vốn càng nhanh càng tốt.
Nhưng nhũng suy nghĩ đó chỉ làm ta mất thêm tiền mà thôi.
Vậy 3 điều cần làm khi rơi vào trạng thái như vậy:
Điều 1. Không bỏ cuộc, nghỉ ngơi vài time để tâm lý thoải mái, thư thái.
Bài toán thua lỗ ở đây là gì?
- Thay đổi pp giao dịch?
- Thay đổi chiến lược giao dịch?
-.....v.v
Điều 2. Đừng đắm chìm trong trị trường, hay quên forex đi.
Hãy giao dịch như 1 người chiến thắng với tất cả tâm thế thoải mái nhất, đừng nóng vội, đừng hấp tấp, đừng nghĩ đến số tiền mình đã mất nữa, hãy chờ cơ hội xuất hiện rồi mới vào lệnh.
Sau khi vào lệnh rồi hãy là như là 1 người không biết gì về forex cả hãy làm việc khác đi, hay cố quên forex đi.
Thị trường forex đâu có nhiều cơ hội như mình nghĩ đâu, có phải thả lệnh vào là mình kiếm được tiền đâu, cả tháng bạn vào 1,2 lệnh chả sao cả. Giao dịch theo chất lượng, chứ không phải giao dịch theo số lượng đúng ko bạn.
Điều 3:
Khi bạn đã làm được điều 1 và 2, forex sẽ trở nên dễ dàng với bạn, lời nhiều hay ít phụ thuộc vào vốn của bạn.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:
View attachment 77460Ngày đầu bước chân vào thị trường forex với bao nhiêu cảm xúc, bao nhiêu ý nghĩ: con đường làm giàu đây chứ sao, sao mình lại vất vả đi làm với tháng lương 7 triệu? Mình sẽ xây nhà, mình sẽ mua xe, mình sẽ đi du lịch...v.v.
Ôi viễn cảnh tốt đẹp của 1 người đàn ông chân ướt chân ráo đi vào NGHỀ.
Đang ăn cũng phải trader, ngủ cũng phải trader, sáng chưa kịp đánh răng rửa mặt cũng trader, mở màn hình máy tính để KHOE với mọi người rằng ta đây biết trader, ta đây biết kiếm tiền thị trường tài chính với biểu đồ hình nến, chằng chịt với các chỉ báo, ôi HOÀNH TRÁNG.
Ôi thôi thị trường forex đâu có dễ dàng như vậy, đâu có dễ kiếm như vậy, đâu có dễ làm giàu nhanh như vậy. Nếu dễ vậy cả thế giới này ai cũng là trader hết rồi.
1.000$ ra đi đầu tiên ra đi không 1 lí do.
Rồi 2000$ không cánh mà bay
Rồi 5000$ cũng ra đi nốt.
Rồi cuối cùng cũng lên đầu 10k$
Rồi lên ngưỡng 25.000$
Số tiền ko hề nhỏ.
Cuộc sống bắt đầu có sự đảo lộn, tâm lý gỡ gạc bắt đầu xuất hiện: Càng gỡ được vốn càng nhanh càng tốt.
Nhưng nhũng suy nghĩ đó chỉ làm ta mất thêm tiền mà thôi.
Vậy 3 điều cần làm khi rơi vào trạng thái như vậy:
Điều 1. Không bỏ cuộc, nghỉ ngơi vài time để tâm lý thoải mái, thư thái.
Bài toán thua lỗ ở đây là gì?
- Thay đổi pp giao dịch?
- Thay đổi chiến lược giao dịch?
-.....v.v
Điều 2. Đừng đắm chìm trong trị trường, hay quên forex đi.
Hãy giao dịch như 1 người chiến thắng với tất cả tâm thế thoải mái nhất, đừng nóng vội, đừng hấp tấp, đừng nghĩ đến số tiền mình đã mất nữa, hãy chờ cơ hội xuất hiện rồi mới vào lệnh.
Sau khi vào lệnh rồi hãy là như là 1 người không biết gì về forex cả hãy làm việc khác đi, hay cố quên forex đi.
Thị trường forex đâu có nhiều cơ hội như mình nghĩ đâu, có phải thả lệnh vào là mình kiếm được tiền đâu, cả tháng bạn vào 1,2 lệnh chả sao cả. Giao dịch theo chất lượng, chứ không phải giao dịch theo số lượng đúng ko bạn.
Điều 3:
Khi bạn đã làm được điều 1 và 2, forex sẽ trở nên dễ dàng với bạn, lời nhiều hay ít phụ thuộc vào vốn của bạn.

View attachment 77458

View attachment 77459

Cứ như thế này ông sẽ tiếp tục mất 50k, rồi xa hơn nữa.
Đ 1. Thay đổi pp, thay đổi chiến lược? ý ông là không đi được xe đạp, chuyên qua lái xe đạp điện dễ hơn à, hay đi xe máy dễ hơn.

Đ 2.quên thế nào được, lệnh đã có profit rồi ông cứ để đấy không lock profit lại à?

Tôi chỉ có đôi dòng, kinh nghiệm của tôi là giảm volume, tần xuất xuống, tập trung vào số tiền sẽ mất nếu lệnh đi sai ( mấy " thầy" gọi là quản lý rủi ro)

Hết. Đợi cho dây đen hết, dây đỏ lại về.

Chủ topic đang đi đúng hướng đấy, hãy cứ tiếp tục, nếu bạn nói được câu trên thì tôi nghĩ những suy nghĩ trái chiều đã không còn ảnh hưởng tới bạn nữa rồi.

Còn về pp thì cứ chọn bừa Cái đã có rồi kiên định quan sát nó.

Cảm nhận về chủ topic: với bài viết trên mà có người vẫn nghĩ anh ta không biết cái gọi là quản lí vốn cơ đấy.

Tôi thì nghĩ chủ topic không còn là trader nữa mà thành wizard rồi và anh ta đang truyền lại kiến thức của mình.

Chủ topic đang đi đúng hướng đấy, hãy cứ tiếp tục, nếu bạn nói được câu trên thì tôi nghĩ những suy nghĩ trái chiều đã không còn ảnh hưởng tới bạn nữa rồi.

Còn về pp thì cứ chọn bừa Cái đã có rồi kiên định quan sát nó.

Cảm nhận về chủ topic: với bài viết trên mà có người vẫn nghĩ anh ta không biết cái gọi là quản lí vốn cơ đấy.

Tôi thì nghĩ chủ topic không còn là trader nữa mà thành wizard rồi và anh ta đang truyền lại kiến thức của mình.
Ok bạn, bài viết mang tính chia sẻ những gì mình đã trải qua, sau khi thua sấp mặt 25.000$ có vẻ là số tiền lớn. Nhưng khi mình đã lấy lại dc vốn đã có lãi, rồi thì 1 tháng 25.000 ko vấn đề gì cả. Nhưng cái quan trọng ở đây mình muốn nói là TÂM THẾ kẻ chiến thắng. Nó thoải mái làm sao, nó dễ dàng làm sao, nó khác với việc mình phải lo làm sao thắng các lệnh để hòa vốn.

Ok bạn, bài viết mang tính chia sẻ những gì mình đã trải qua, sau khi thua sấp mặt 25.000$ có vẻ là số tiền lớn. Nhưng khi mình đã lấy lại dc vốn đã có lãi, rồi thì 1 tháng 25.000 ko vấn đề gì cả. Nhưng cái quan trọng ở đây mình muốn nói là TÂM THẾ kẻ chiến thắng. Nó thoải mái làm sao, nó dễ dàng làm sao, nó khác với việc mình phải lo làm sao thắng các lệnh để hòa vốn.
Tôi hiểu những gì bạn nói.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 524 Xem / 38 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,411 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 603 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên