3 giai đoạn mà chắc chắn một trader phải trải qua

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Chợt một ngày nhận ra rằng trong suốt từ bấy lâu đến giờ gắn bó với trading tôi đã trải qua một quá trình phát triển lâu dài, hành trình thật kham khổ mà cũng đầy niềm vui xen lẫn nỗi buồn. Khi tâm trí đã đủ lượng sẽ biến đổi về chất, không còn lan man như những ngày mới vào nghề, giờ tôi chỉ nghĩ tới 3 giai đoạn chính mà một trader trải qua.

Giai đoạn 1 - Nhà giao dịch bất khả chiến bại

Đoạn này là khi mới khám phá ra bộ môn Forex.​

Chúng ta bị thu hút bởi việc mở tài khoản và giao dịch dễ dàng như thế nào. Có thể lúc đó mọi người đang gặp rắc rối với tài chính cá nhân hoặc đang tìm cách kiếm tiền nhanh chóng. Forex lúc ấy nhìn giống như đường Phạm Văn Đồng, thật rộng rãi nhiều làn xe và dễ đi!
  • Dành cả ngày ngồi xem chart, từng pip di chuyển của giá.
  • Giao dịch rất thường xuyên và thường đặt tỉ lệ rủi ro rất lớn. Thua lỗ nhiều hơn lợi nhuận
  • Dành hàng giờ trên các diễn đàn FX nói chuyện với những khác để tìm điểm vào lệnh
  • Không chú trọng vào phân tích của riêng mình
  • Thua lỗ nhưng không biết tại sao
  • Nghĩ rằng lỗ do chiến lược chứ không phải do mình, đổi chiến lược liên tục
Giai đoạn này kéo dài khoảng 6 tháng đến 2 năm tùy người, mất trung bình khoảng 2000 3000 đô la cho quá trình này. Đổi liên tục từ hệ thống này sang hệ thống khác, tìm kiếm một hệ thống hoàn hảo nhưng không bao giờ khám phá sâu bất kỳ hệ thống nào. Giai đoạn này nhiều người từ bỏ.

Tất cả trader phải trải nghiệm giai đoạn này.

Điều quan trọng là phải vượt qua Giai đoạn 1 này càng nhanh càng tốt

Một số trader mới làm quen sẽ nhận ra có điều gì đó không ổn đang xảy ra. Họ sẽ cố gắng tìm hiểu nó là gì, vì vậy họ bắt đầu học: kinh tế, tài chính, thống kê, rủi ro, tâm lý học.

Sau một thời gian “dùi mài kinh sử” họ bắt đầu tự mình đặt ra những câu hỏi và họ quay lại giao dịch một tài khoản demo nhỏ. Họ đang ở giai đoạn 2

Giai đoạn 2 – Trader trưởng thành

Đã thức dậy sau một giấc mơ đáng sợ​

Một trader trưởng thành đã trải qua một vài sai lầm và mất một số tiền đáng kể, nhưng đã học được từ những sai lầm của mình và sẵn sàng tiếp tục.

Ước mơ về độc lập và thu nhập thụ động rất mạnh mẽ. Đôi khi, đây là điều duy nhất giữ khiến chúng ta có động lực.

Tự hứa với bản thân.

Bắt đầu có một số đầu mối về thị trường và kinh tế, nhưng vẫn đấu tranh với sự nhất quán, quản lý rủi ro và quản lý cảm xúc của mình. Có thể lý luận nhiều hơn và hiểu rõ hơn về tỷ lệ lợi nhuận : rủi ro.
  • Đọc bất cứ điều gì có liên quan tới tiền bạc, ngân hàng và thị trường tài chính. Nghiên cứu những người giao dịch thành công để góp nhặt từng ý tưởng nhỏ nhất.
  • Trader trưởng thành không dành nhiều thời gian trên các diễn đàn. Vẫn có nhưng chỉ để học tập, nghiên cứu và thử nghiệm các chiến lược mới, trao đổi với mọi người ở trình độ chuyên sâu hơn.
  • Thu hẹp các cặp tiền giao dịch lại
  • Có một kế hoạch giao dịch rõ ràng. Thông qua thử nghiệm và bằng chứng thực nghiệm, ở giai đoạn này chúng ta đã biết những gì phù hợp với bản thân và những gì không.
  • Không ngại chi tiền để xây dựng kiến thức và kỹ năng của mình để tăng tốc độ phát triển.
  • Tập trung vào nghiên cứu hành vi của riêng mình để tìm hiểu cách quản lý những thành kiến và cảm xúc của riêng mình
  • Hiểu được tác động của ngân hàng, tài chính và chính trị trên thị trường tiền tệ

Nói chung, đây là giai đoạn dài nhất và phải mất từ 2 đến 6 năm, tùy thuộc vào thời gian bạn có thể phân bổ vào việc học trading và công việc fulltime ban ngày. Thật vui khi được trải qua giai đoạn này.

Một trader trưởng thành có khả năng trade một tài khoản demo có lợi nhuận hoặc một tài khoản real nhỏ với lợi nhuận trung bình.

Một khi bạn nhận ra bạn là một nhà giao dịch trưởng thành hãy cố gắng phân bổ càng nhiều thời gian để học và tiến bộ càng nhanh càng tốt. Bạn càng nhanh chóng vượt qua nó, bạn càng kiếm được nhiều tiền hơn trên con đường forex.

Việc chuyển từ giai đoạn 2 sang giai đoạn 3 thường khó nhận ra. Có thể là nhà giao dịch trưởng thành đã ở giai đoạn thứ ba.

Giai đoạn 3 - Nhà giao dịch

Một nhà kinh doanh là một chuyên gia tự định hướng với mục tiêu xây dựng một tài khoản khổng lồ, để có thể tự chủ tài chính, nghỉ hưu sớm với gia đình của mình.
  • Có một thói quen giao dịch hàng ngày tuân thủ theo kỷ luật
  • Tin tưởng 100% vào cách tiếp cận và chiến lược của mình
  • Anh ta hiểu rằng giao dịch là một công việc nghiêm túc và thái độ chuyên nghiệp
  • Nhiều khả năng vốn tài khoản tăng để áp dụng vào chiến lược giao dịch của riêng mình
  • Có cách tiếp cận giao dịch, tỉ lệ lợi nhuận : rủi ro rõ ràng
  • Bảo toàn vốn là mục tiêu số 1
  • Có thói quen đọc sách, kiểm tra, học tập và tiến bộ hàng ngày
  • Tất cả chúng ta phải trải qua 3 giai đoạn này. Bạn không thể bỏ qua hoặc tránh chúng
Nhưng...

Bạn cần phải vượt qua giai đoạn 1 và 2 càng nhanh càng tốt.

Bạn phải làm điều đó thông qua tư duy: Nhận ra bạn đang ở đâu; Nơi bạn muốn đến; Có kế hoạch học tập, thực hành và làm việc rõ ràng.

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> Các nhà đầu tư lớn relax như thế nào mỗi cuối tuần?

>> Thói quen đầu tư của thế hệ 9x được nghiên cứu trong năm 2018

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Tui đang ở giai đoạn 2 rồi các bác ạ. Bao giờ mới hết giai đoạn 2 này vậy ta.

Thiếu rồi bác ơi, giai đoạn 5 là lên tầm siêu chây đơ, chỉ đi làm admin và giữ phong độ master demo, ngày ngày chỉ đi bình bầu gái xinh gái xấu thôi.

Muốn hỏi bác @pipsmaster điều này lâu rồi nhưng chưa có dịp.

Tôi giao dịch đã được 3 tháng. Đúng như bác đã nói trong nhiêu bài viết khác nữa tôi cũng đã trải qua biết bao cảm xúc, thăng có trầm có, trầm kinh khủng có.
Tôi giao dịch fulltime nhưng ko có áp lực kiếm tiền trong ít nhất 1 năm nữa.
Tôi đã cố đi theo những gì người ta nói là con đường đúng đắn. Tìm cho mình một chiến lược, một hệ thống phù hợp (phù hợp với số đông) Trade chart H4, daily trở lên sl luôn có. ko đi tìm những indicator thần thánh (lúc đầu có đi lùng và mua tùm lum), ko đi tìm leader (mặc dù lúc đầu cũng có tìm, ăn nhiều nhưng cũng thua nhiều và sau cùng thấy chả đc cái tích sự gì nếu cứ làm cây tầm gửi).
Tôi đọc thấy nhiều huyền thoại nói day trading, scalping vs newbie chỉ giúp họ đốt tiền và bỏ nghề nhanh hơn. Nhưng sau ngần ấy tháng thống kê lại (tôi luôn viết nhật ký gd) tôi thấy tôi đánh chart H1 luôn có tỉ lệ thắng rất cao. Ko kỳ vọng ăn 1 vài trăm pip như Swing hay Position trader nhưng ngày nào cũng đc tối thiểu 3 lệnh mỗi lệnh tối thiểu 10pip .
Đều đặn như vậy 3 tuần nay tôi đã có lợi nhuận ổn định, không như giai đoạn đánh theo PA, 123, mô hình VđV, cái cốc và tay cầm vv... đủ kiểu để cố bắt lấy swing, giá đi đc 50pip rồi lại lộn lại cả trăm pip là bt lợi nhuận cứ đội nón ra đi liên tục. Đêm ngủ ko ngon, sáng luôn dậy sớm xem lệnh sống chết ntn. Mọi phân tích hợp lý đến đâu vẫn hit sl như bt.
Nay tôi sử dụng những công cụ hết sức đơn giản như Stoch, Ma, Art lệnh win liên lục, ngày trade nhanh có khi chỉ 20 phút phiên Âu là đóng máy vs 50pip profit rồi ko cần quan tâm giá chạy đi đâu. Sáng lượn lờ, chiều trade tối lại lượn lờ. Cứ như vậy 3 tuần nay, đêm ngủ rất ngon giấc.

Điều tôi muốn hỏi bác là liệu như vậy có ổn không? Khi tôi ko trade theo số đông những ng thành công? Scalping khi mới chỉ là newbie? Tôi cũng ko bao giờ trade demo cho ra trò cả, nạp 200 cháy, dep 500 cháy, dep 2000 tí cháy. Tính bỏ nghề thì buồn quá ngồi xem nhật ký gd thấy có cái lạ lạ. Dep 20k vào 3 tuần nay và mỗi tuần có sấp xỉ 1,5k profit.
Liệu tôi có thể cứ trade ntn không hay đi đâu cũng quay về la mã. Trade gì thì trade cuối cùng cũng phải quay về trade dài, chart lớn. Có ai cứ scalp mỗi ngày mà kiếm sống và phát triển đc không bác?
Cảm ơn mọi ng đã đọc!

• Like
Reactions: Ren
Muốn hỏi bác @pipsmaster điều này lâu rồi nhưng chưa có dịp.

Tôi giao dịch đã được 3 tháng. Đúng như bác đã nói trong nhiêu bài viết khác nữa tôi cũng đã trải qua biết bao cảm xúc, thăng có trầm có, trầm kinh khủng có.
Tôi giao dịch fulltime nhưng ko có áp lực kiếm tiền trong ít nhất 1 năm nữa.
Tôi đã cố đi theo những gì người ta nói là con đường đúng đắn. Tìm cho mình một chiến lược, một hệ thống phù hợp (phù hợp với số đông) Trade chart H4, daily trở lên sl luôn có. ko đi tìm những indicator thần thánh (lúc đầu có đi lùng và mua tùm lum), ko đi tìm leader (mặc dù lúc đầu cũng có tìm, ăn nhiều nhưng cũng thua nhiều và sau cùng thấy chả đc cái tích sự gì nếu cứ làm cây tầm gửi).
Tôi đọc thấy nhiều huyền thoại nói day trading, scalping vs newbie chỉ giúp họ đốt tiền và bỏ nghề nhanh hơn. Nhưng sau ngần ấy tháng thống kê lại (tôi luôn viết nhật ký gd) tôi thấy tôi đánh chart H1 luôn có tỉ lệ thắng rất cao. Ko kỳ vọng ăn 1 vài trăm pip như Swing hay Position trader nhưng ngày nào cũng đc tối thiểu 3 lệnh mỗi lệnh tối thiểu 10pip .
Đều đặn như vậy 3 tuần nay tôi đã có lợi nhuận ổn định, không như giai đoạn đánh theo PA, 123, mô hình VđV, cái cốc và tay cầm vv... đủ kiểu để cố bắt lấy swing, giá đi đc 50pip rồi lại lộn lại cả trăm pip là bt lợi nhuận cứ đội nón ra đi liên tục. Đêm ngủ ko ngon, sáng luôn dậy sớm xem lệnh sống chết ntn. Mọi phân tích hợp lý đến đâu vẫn hit sl như bt.
Nay tôi sử dụng những công cụ hết sức đơn giản như Stoch, Ma, Art lệnh win liên lục, ngày trade nhanh có khi chỉ 20 phút phiên Âu là đóng máy vs 50pip profit rồi ko cần quan tâm giá chạy đi đâu. Sáng lượn lờ, chiều trade tối lại lượn lờ. Cứ như vậy 3 tuần nay, đêm ngủ rất ngon giấc.

Điều tôi muốn hỏi bác là liệu như vậy có ổn không? Khi tôi ko trade theo số đông những ng thành công? Scalping khi mới chỉ là newbie? Tôi cũng ko bao giờ trade demo cho ra trò cả, nạp 200 cháy, dep 500 cháy, dep 2000 tí cháy. Tính bỏ nghề thì buồn quá ngồi xem nhật ký gd thấy có cái lạ lạ. Dep 20k vào 3 tuần nay và mỗi tuần có sấp xỉ 1,5k profit.
Liệu tôi có thể cứ trade ntn không hay đi đâu cũng quay về la mã. Trade gì thì trade cuối cùng cũng phải quay về trade dài, chart lớn. Có ai cứ scalp mỗi ngày mà kiếm sống và phát triển đc không bác?
Cảm ơn mọi ng đã đọc!
Nghe bác miêu tả như kiểu bác đánh không stoploss @

Nghe bác miêu tả như kiểu bác đánh không stoploss @
có chứ bác. luôn luôn có sl.
tôi đánh khung H4 D1 sl có khi 40-50-100 pip tùy case. nhưng vol nhỏ.
đánh H1 sl ko bao giờ quá 20 pip vol lớn. 10 lệnh hit sl chỉ 1-2 lệnh. Đánh H1 vào lệnh giá thường chạy luôn theo sys của tôi.

Như vậy là sys của bác hiệu quả đấy chứ. Winrate của bác là bao nhiêu? 80% à?
Bác có thể tiết lộ sys của bác như thế nào được ko? Nhưng mà mới có 3 tuần chưa nói lên được điều gì. Theo dõi tiếp đi bác

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 24 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 15 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 73 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên