3 kịch bản sau khi Trader đặt lệnh, bạn sẽ làm gì với từng trường hợp?

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Sự chuẩn bị là việc rất quan trọng khi Trading. Bạn luôn phải đối mặt với sự không chắc chắn của thị trường, bạn phải đưa ra quyết định giao dịch nhưng kết quả của mọi giao dịch đều không biết chắc chắn với bất kì ai tham gia thị trường tài chính.

Các Trader dành phần lớn thời gian của họ để đi tìm điểm vào lệnh phù hợp và một khi đã đặt lệnh, họ thường không biết phải làm gì sau đó. Nếu bạn hiểu rằng sẽ có 3 khả năng xảy ra sau khi bạn vào lệnh, bạn sẽ có thể cải thiện kết quả giao dịch của mình. Ít nhất cũng giảm thiểu ảnh hưởng của vấn đề tâm lý trong quá trình giao dịch.

Kịch bản 1: Không có gì xảy ra cả

Bạn đã xác định được một điểm vào lệnh tuyệt vời. Bạn đã kiểm tra các điều kiện của lệnh giao dịch, tất cả đều đúng với các quy tắc trong hệ thống của bạn.

Bạn đặt lệnh, nhưng sau đó không có gì xảy ra và giá chỉ lơ lửng ở giữa điểm vào lệnh của bạn. Có 2 điều bạn cần phải tự hỏi mình trong tình huống như vậy?

Điều này nói gì về tình hình thị trường hiện tại?
Nếu lý do của bạn khi là giá phải đi ngay sau khi vào lệnh, hành vi này của thị trường chứng tỏ rằng nó đã không đồng ý với điều đó.

Điều này nói về ý tưởng giao dịch mà bạn vừa vào lệnh?
Khi bạn đặt lệnh, bạn sẽ có kỳ vọng về một hành vi giá cụ thể (ví dụ: đi nhanh đến điểm chốt lời của bạn, hoặc đi tới một vùng cụ thể nào đó). Nếu giá không đáp ứng với hành vi đó, bạn tin rằng lệnh giao dịch có xác suất thắng cao mà bạn lựa chọn, không còn được hỗ trợ bởi thị trường. Đó là tín hiệu báo động, bạn cần phải chú ý.

3-kich-ban-sau-khi-trader-dat-lenh-ban-se-lam-gi-voi-tung-truong-hop-traderviet.png

Tiếp tục giữ lệnh trong trường hợp này nghĩa là bạn đang chơi một canh bạc, bạn không biết giá sẽ đi hướng nào tiếp theo. Một thị trường không dứt khoát, một ý tưởng giao dịch không thể hiện tính hiệu quả là 2 dấu hiệu bạn nên thoát lệnh ngay lập tức. Hãy giữ gìn “đạn dược” cho lần trade tiếp theo.

Kịch bản 2: Giá đảo chiều ngay sau khi bạn vào lệnh

Đây là một kịch bản rất phổ biến. Bạn vào lệnh, và giá ngay lập tức đảo chiều từ điểm vào lệnh của bạn.

Sẽ có 2 vấn đề bạn phải xem xét trong trường hợp này:
  • Bạn đã vào lệnh quá sớm.
  • Ý tưởng giao dịch của bạn không hợp lệ.
Không may là không có cách nào để chúng ta biết được điều này, trừ khi lệnh trade đã xong, bạn xem lại trade mình giao dịch từ quá khứ.

Tuy nhiên, để tránh trường hợp giá đảo chiều gấp, hãy thử trả lời câu hỏi sau:

Bạn có chờ đến khi lệnh giao dịch bị dính stop loss?
Nhiều Trader sau khi vào lệnh sẽ bỏ mặc lệnh giao dịch cho đến khi lệnh hoặc là dính stop loss, hoặc là dính take profit. Mình cho rằng đây là cách quản lý lệnh rất sai lầm, bản chất của Trading tuy là xác suất nhưng bạn cần phải kiểm soát nó.
Trường hợp bạn quan sát thấy giá có hành vi không giống với kỳ vọng ban đầu, hãy cắt lỗ thật nhanh, đừng để cho đến khi giá chạm stop loss, lúc đó đã quá muộn. Bạn cũng không được giữ hy vọng trong một lệnh trade đang thua lỗ, cố gắng gồng lệnh cho đến khi giá chạm mức entry để huề vốn là bạn đang cờ bạc với sự hy vọng của mình.

3-kich-ban-sau-khi-trader-dat-lenh-ban-se-lam-gi-voi-tung-truong-hop-traderviet-1.png

Kịch bản 3: Giá đi nhanh đến điểm chốt lời mà bạn đặt

Đây trường hợp lý tưởng nhất. Nhưng thậm chí ngay cả khi giá đã đi đúng hướng bạn muốn, vẫn còn một số quyết định bạn cần thực hiện trước khi quyết định đóng lệnh.

Điều gì sẽ xảy ra nếu giá đảo chiều và bạn bị thua lỗ?
Đây là quyết định khó khăn nhất. Một trade đang có lợi nhuận, bỗng dưng đảo chiều và thua lỗ sẽ rất khó giải quyết. Bạn sẽ làm gì lúc này? Bạn sẽ tiếp tục giữ lệnh hay đóng lệnh ngay lập tức? Ở đây, điều quan trọng nhất là bạn phải đánh giá: thị trường đã đi được bao xa? Khả năng đảo chiều của nó như thế nào với lệnh giao dịch của bạn?

3-kich-ban-sau-khi-trader-dat-lenh-ban-se-lam-gi-voi-tung-truong-hop-traderviet-2.png

Đánh giá lệnh trade theo các kịch bản sẽ giúp bạn có sự chuẩn bị kĩ trước khi trade, và đồng thời cũng biết rằng không có gì chắc chắn trong Trading.

Bạn có thể vào lệnh sai nhưng bạn đã sẵn sàng để cắt lỗ nhanh nhất có thể. Bạn cũng biết mình cần làm gì để lệnh giao dịch tối đa hóa lợi nhuận. Vì vậy, bạn sẽ ra quyết định giao dịch tốt hơn, để trade có lợi nhuận hơn.

Xem thêm:

>> Giao dịch với Price Action - Space và Traffic, chìa khóa để có những trade cực mạnh

>> Phương pháp Vào lệnh hay Thoát lệnh quan trọng hơn trong trading?

Nguồn Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Với em sau khi đặt lệnh thì không có kịch bản gì xảy ra cả!
Nếu nó đi ngang > Kệ nó > Hãy để thị trường làm việc của nó!
Nếu nó đi đến SL > Kệ nó > Hãy để thị trường làm việc của nó!
Nếu nó đi đến TP > Kệ nó > Hãy để thị trường làm việc của nó!
Quy trình đặt lệnh của em vô cùng đơn giản:
- Mở D1, mở H4 nếu thỏa mãn 3 trong 4 thứ sau thì vào lệnh:
  1. Có xu hướng
  2. Có tín hiệu (Nến)
  3. Mức hỗ trợ, kháng cự quan trọng
  4. Mức hỗ trợ, kháng cự để chốt lời nằm gần đó; đảm bảo tỷ lệ Lời/Lỗ từ 1.5 trở lên
- Đặt SL trước tiên, đặt TP
- Ấn vào lệnh
Tắt máy tính đi chơi, 24h sau vào xem có cơ hội nào của cặp tiền khác không, còn lệnh đã đặt trước đó thì: Hãy để thị trường làm việc của nó! Mà nói cho đúng sẽ là: Kệ bố nó đi!
Đơn giản vì:
  • Nếu giá đi đến SL thậm chí lao thẳng đến SL thì cũng không sao vì mình đã xác định sẽ mất số tiền đó rồi, tiếc làm chi cho đau não, ngày mai thị trường vẫn còn đó!
  • Nếu giá có đi ngang thì mình cũng chả đoán được nó sẽ đi đâu tiếp, nên cứ theo phân tích ban đầu mà chiến!
  • Nếu nó đi đến TP thì cũng chả sao cả vì mình cũng đã đoán nó sẽ lao đến đó mà! Còn nhồi thêm lệnh thì không, vì nếu chắc kèo này thắng với tỷ lệ cao ngay từ đầu thì đã tăng số lot rồi, nhồi làm chi.
Vài chia sẻ với các bác, mong được nhận thêm đóng góp từ các Pro!

Cái này gọi là set and forget. Lúc trước mình có trade theo kiểu này và cũng từng nghĩ như bạn, nhưng sau đó chuyển sang quản lý lệnh theo kiểu chủ động. Phần do tính mình sau khi vào lệnh không thể nào bỏ chart được, phần vì quan điểm của mình Trading chỉ thực sự bắt đầu sau khi bạn đặt lệnh :cool:

Quan điểm cá nhân, đọc chơi cho vui nhé.
Ngày trước mình cũng giống bạn, ngồi nhìn chart và quản lý lệnh bằng tay sau khi đặt. Nhưng do sức khỏe yếu không ngồi được, người yêu nói mãi. Nên chuyển sang với khung D, W ngày chỉ xem chart một lần có khi mấy ngày mới xem một lần! Có thấy giá nó chạy kiểu gì thì cũng kệ.
Nhiều khi nó về TP nhưng cũng rất nhiều khi nó về SL! Lỗ sml@
Cái nghiệp trading này nó thiên biến vạn hóa lắm, 7 tỷ người thì có đến 7 tỷ kiểu trade! Rất vui được trao đổi với bạn!

Với em sau khi đặt lệnh thì không có kịch bản gì xảy ra cả!
Nếu nó đi ngang > Kệ nó > Hãy để thị trường làm việc của nó!
Nếu nó đi đến SL > Kệ nó > Hãy để thị trường làm việc của nó!
Nếu nó đi đến TP > Kệ nó > Hãy để thị trường làm việc của nó!
Quy trình đặt lệnh của em vô cùng đơn giản:
- Mở D1, mở H4 nếu thỏa mãn 3 trong 4 thứ sau thì vào lệnh:
  1. Có xu hướng
  2. Có tín hiệu (Nến)
  3. Mức hỗ trợ, kháng cự quan trọng
  4. Mức hỗ trợ, kháng cự để chốt lời nằm gần đó; đảm bảo tỷ lệ Lời/Lỗ từ 1.5 trở lên
- Đặt SL trước tiên, đặt TP
- Ấn vào lệnh
Tắt máy tính đi chơi, 24h sau vào xem có cơ hội nào của cặp tiền khác không, còn lệnh đã đặt trước đó thì: Hãy để thị trường làm việc của nó! Mà nói cho đúng sẽ là: Kệ bố nó đi!
Đơn giản vì:
  • Nếu giá đi đến SL thậm chí lao thẳng đến SL thì cũng không sao vì mình đã xác định sẽ mất số tiền đó rồi, tiếc làm chi cho đau não, ngày mai thị trường vẫn còn đó!
  • Nếu giá có đi ngang thì mình cũng chả đoán được nó sẽ đi đâu tiếp, nên cứ theo phân tích ban đầu mà chiến!
  • Nếu nó đi đến TP thì cũng chả sao cả vì mình cũng đã đoán nó sẽ lao đến đó mà! Còn nhồi thêm lệnh thì không, vì nếu chắc kèo này thắng với tỷ lệ cao ngay từ đầu thì đã tăng số lot rồi, nhồi làm chi.
Vài chia sẻ với các bác, mong được nhận thêm đóng góp từ các Pro!

Cái này gọi là set and forget. Lúc trước mình có trade theo kiểu này và cũng từng nghĩ như bạn, nhưng sau đó chuyển sang quản lý lệnh theo kiểu chủ động. Phần do tính mình sau khi vào lệnh không thể nào bỏ chart được, phần vì quan điểm của mình Trading chỉ thực sự bắt đầu sau khi bạn đặt lệnh :cool:

Quan điểm cá nhân, đọc chơi cho vui nhé.

Chia sẻ rất hay ...... thường mình cũng hay cắt khi giá đi ngược lệnh trade quá sớm ..... hoặc có tín hiệu xấu ..... mình gọi chung là xử lí điểm ra ..... ít khi cho nó chạm tới SL .....còn TP thì nếu nó chạm thì tốt ..... không thì chốt lời.... không bao giờ để lệnh lời biến thành lệnh lỗ.... nó cực kì quan trọng ..... WL 1-1 và RR 1-1 vẫn có thể kiếm tiền tốt nếu biết cách đi tiền ....

Còn 1 kịch bản nữa không biết các bạn có gặp không. Đó là xác định hướng đi đúng, nhưng không vào lệnh trực tiếp mà đặt lệnh limit ( đặt stoploss chặt), cuối cùng lệnh không khớp và giá đi hướng đã dự đoán. Trường hợp này tuy không làm thua lỗ nhưng cũng coi là "thua" vì chúng ta đã mất một khoảng lợi nhuận mà đáng ra chúng ta đã lấy được.

Quan điểm của mình là 1 ngày 10 phút,k bị đồ thị mê hoặc,tay lại nhấn phím sai mất chiến lược đầu.đặt tp,Sl ,đóng máy chờ 24g

mấy câu này quen quen quá! bác cũng hay đọc nhatkyforex phải ko ạ!
Hầu như tất cả các sách về forex mà mình đọc đều nói như vậy! nhatkyforex mình cũng có đọc và thấy nó thực sự rất tuyệt trong việc rèn luyện tâm trí. Bạn nào mới chơi mà đọc cái đó rồi áp dụng theo thì sẽ rút ngắn thời gian trở thành người chuyên nghiệp đi rất nhiều!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,419 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,065 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 268 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 115 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên