3 Lý do tại sao bạn chưa thể đạt được mục tiêu trading của mình

Thống

Active Member
1,920
8,374
Quan điểm cá nhân tui là nên tập trung và quá trình trading hơn là lợi nhuận. Nhưng tui chưa bao giờ bỏ qua tầm quan trọng của mục tiêu trading.

Mục tiêu trading giúp bạn giữ kỷ luật tốt hơn rất nhiều so với không hề có bất kì mục tiêu nào. Mục tiêu cũng giữ cho động lực để bạn tiến lên phía trước và ngày càng cải thiện kỹ năng trading.

Tuy nhiên, không ít trader vẫn chưa thể đạt được tiêu trading, sau đây sẽ 3 lý do giải thích "bí ẩn" này:

1. Bạn không hề lên kế hoạch để đạt mục tiêu

Hãy nhớ rằng một tiêu mà không có kế hoạch thì chẳng khác nào một điều ước. Bạn có thể liệt kê ra hàng trăm thậm chí hàng ngàn mục tiêu khác nhau, từ bé đến lớn, nhưng chắc chắn sẽ không có mục tiêu nào hoàn thành được nếu không xây dựng một kế hoạch cho nó.

3 Lý do tại sao bạn chưa thể đạt được mục tiêu trading của mình-1.jpg

Việc đặt mục tiêu kiểu này chả khác nào một vận động viên luôn mơ ước có được tấm huy chương vàng danh giá vào kì thi sắp tới nhưng không hề có bất kì một chương trình luyện tập hay kế hoạch thực hiện nghiêm túc nào.

2. Bạn không hề nghiêm túc về mục tiêu đó

Đây là lý do phổ biến khiến mục tiêu mãi mãi nằm trên giấy tờ. Bạn có thể đặt ra một mục tiêu phù hợp với bản thân, bạn cũng có luôn kế hoạch và hành trình để đạt được nó, nhưng bạn lại không tôn trọng mục tiêu đó. Bạn nghĩ mục tiêu đó có vẻ không phải là vấn đề to lớn để nỗ lực. Tư duy này sẽ khiến bạn bỏ mặc mục tiêu tưởng chừng như đơn giản này, và kết quả là bạn chẳng thể có được thành quả.

Trước khi vẽ ra bất kì mục tiêu nào, bạn nên tự đặt câu hỏi cho bản thân, liệu mình có muốn đạt được những gì mình vừa đề ra không. Nếu câu trả lời có, bạn phải cam kết với chính mục tiêu này, lời cam kết sẽ thúc đẩy bạn đi tới mỗi khi khó khăn hay sự nản lòng ập đến.

3. Bạn không theo dõi quá trình của mình

Cũng giống như một tay đầu bếp, khi chế biến một món ăn hấp dẫn, anh ta phải theo dõi toàn bộ quá trình thực hiện của mình, bất kì một sai sót nào cũng sẽ có thể làm hỏng cá quá trình.

3 Lý do tại sao bạn chưa thể đạt được mục tiêu trading của mình.jpg

Để có được thành quả từ mục tiêu trading, bạn cũng phải đóng vai anh chàng đầu bếp đó. Bạn cũng phải theo dõi toàn bộ quá trình đi tới mục tiêu của mình, hãy ghi chú lại toàn bộ quá trình này vào một quyển sổ nhỏ hoặc bất kì đâu bạn cảm thấy thoải mái, và quan sát toàn bộ quá trình thực hiện của mình, nó có chậm quá không, nó sai sót chỗ nào, liêu mình có đang đặt mục tiêu "phi lý" không... Hãy là một Trader nhưng tư duy như một đầu bếp.

Con đường đạt được mục tiêu trading không phải là cuộc chạy thi nước rút 100m. Nó có thể chậm, nhưng phải chắc, đó là mới yếu tố quyết định thành bại của mục tiêu.

Happy Trading

Tham khảo: Babypips
Xem thêm:

>> 4 Dấu hiệu cho thấy bạn đã sẵn sàng trade toàn thời gian

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 509 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 255 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 613 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,753 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 85 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên