3 mẹo để có một năm giao dịch thành công

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Một số anh em có thể đã bắt đầu năm mới với nhiều thay đổi trong tư duy giao dịch, hay chiến lược giao dịch. Nếu anh em nào chưa có kế hoạch trading trong năm mới, vài tip sau có thể giúp anh em.

1. Kiểm tra nhật ký giao dịch thường xuyên

Hãy tập thói quen xem xét lại các giao dịch của anh em. Tốt hơn hết là anh em nên bắt đầu làm việc này ngay lập tức.

Đầu năm là thời điểm hoàn hảo để nhìn lại hiệu suất giao dịch trong quá khứ của anh em.

Điều quan trọng là phải hoàn toàn trung thực với chính mình khi đánh giá kỹ năng trading của bản thân. Tự hỏi bản thân những câu hỏi như:

• Điểm mạnh trong khả năng giao dịch của tôi là gì?
  • Điểm yếu của tôi là gì?
  • Tôi đã bám sát kế hoạch giao dịch của mình chưa?
  • Tôi đã đạt được mục tiêu giao dịch trong quá khứ của mình chưa?
  • Mục tiêu giao dịch mới của tôi là gì?
Nhưng hãy nhớ, để thực sự tận dụng tối đa các đánh giá giao dịch, chúng phải được tiến hành thường xuyên và liên tục. Nếu anh em lâu lâu mới đánh giá một lần thì không có tác dụng mấy đâu.

Viết nhật ký hàng ngày, và đọc nó mỗi ngày, qua thời gian nó sẽ trở thành vật báu của riêng anh em.

2. Tin vào chính mình

Có một tư duy tích cực sẽ quyết định anh em sẽ đi tới đâu trong nghề trading. Trên thực tế, suy nghĩ tích cực là 1 nhánh quan trọng của tâm lý học con người.

Nhánh này được gọi là tư duy tích cực, tập trung vào việc giúp mọi người đạt được tiềm năng đầy đủ của họ. Nó rất khác với tâm lý truyền thống nơi trọng tâm là chữa bệnh tâm thần.

Vì vậy, bất kể năm vừa rồi anh em có giao dịch tệ đến đâu , hãy nhớ rằng chúng ta đã qua năm mới với rất nhiều mục tiêu phía trước, và có nhiều việc cần làm thay vì ngồi than thân trách phận.

Hãy tận dụng những thất bại của bản thân và coi nó như những bài học quý giá. Chúng không nên được gọi là thất bại, chúng là những bước giúp anh em tiến gần hơn tới khả năng kiếm lợi nhuận đều đặn.

3. Học một cái gì đó mới

Mặc dù việc theo đuổi 1 hệ thống là cực kỳ quan trọng, biết thêm những kiến thức mới sẽ giúp ta phân tích sắc sảo hơn, đọc vị thị trường tốt hơn. Kiến thức không bao giờ thừa, và những người thấy mình đủ giỏi để ngưng việc học hỏi thường sẽ không thành công trong dài hạn.

Đọc một cuốn sách, theo dõi một trading blogger với một phong cách giao dịch khác, hoặc đọc các chiến lược giao dịch khác. Kiểm tra các diễn đàn giao dịch phổ biến là một cách tốt để bắt đầu nếu anh em đang tìm kiếm các sách và chiến lược giao dịch mới.

Điều quan trọng là anh em phải mở rộng bộ kỹ năng giao dịch của mình. Hãy nhớ rằng, để trở thành một nhà giao dịch thành công, chúng ta phải không ngừng học hỏi, thích nghi và cải thiện.

Chúng ta không bao giờ biết được khi nào thị trường sẽ thay đổi và hệ thống của chúng ta không hoạt động được nữa. Tất cả các hệ thống giao dịch đều có tuổi thọ, và không phải lúc nào tuổi thọ của chúng cũng quá dài. Việc của chúng ta là phải phát hiện càng sớm càng tốt thời điểm “hết hạn” của hệ thống và thay đổi nó, hoặc thậm chí phải đổi sang cái khác.

Việc tạo và giữ thói quen này có thể khó khăn, nhưng nếu anh em bắt đầu với những thay đổi nhỏ và tiếp tục thực hiện chúng khi thời gian trôi qua, anh em sẽ ngạc nhiên về khả năng đạt được mục tiêu của mình. Khi có được các thói quen tốt và kỷ luật tốt, thị trường sẽ tự động ủng hộ chúng ta.

Còn anh em thì sao? Mục tiêu giao dịch nào anh em đã đặt ra cho bản thân trong năm nay? Đôi khi không nhất thiết phải là mục tiêu vài chục phần trăm lợi nhuận tới cuối năm, chỉ cần đơn giản như việc giữ thói quen viết và đọc lại nhật ký giao dịch hàng ngày là quá tốt rồi. Mời anh em chia sẻ bên dưới nhé.

Tham khảo babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
cảm ơn bác @Nhật Hoài. Bác ơi cho em hỏi có indicator hay trang web nào mô phòng lại thị trường quá khứ ( nến duy chuyển: nến này đóng rồi nến tiếp mở) như thị trường bình thường không bác?

Theo tôi một điều quan trọng nữa là bạn cần tin vào bản thân. Những tổn thất là có thật trong thế giới này và nó sẽ thử thách bản lĩnh của mỗi người đến mức cực hạn. Bạn cần hiểu rằng bất cứ ai cũng có thể thất bại và đừng bao giờ nghi ngờ chính mình, dù chỉ một phút.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên